Thuế5% và 10% trên cùng 1 HĐ?

• Thread starter dothuyen
  • Ngày gửi
D

dothuyen

Guest
4/4/08
9
0
0
43
HA NOI
các bác ơi, giúp em với!
Có quy định nào cho phép xuất hóa đơn thuế suất 5% và 10% cùng trên một tờ HĐ không? (Trường hợp HĐ tự in) nếu có thì hạch toán va kê khai như thế naò?

Khóa học Quản trị dòng tiền
The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
Chào bạn,
nếu hóa đơn tự in đã được chấp thuận của cơ quan thuế thì trên hóa đơn có thuế suất 5%, 10% thậm chí không thuế hay 0% thuế... thì vẫn được bạn ah.
hạch toán bình thường, kê khai thì bạn kê khai thành nhiều dòng tương ứng tiền chưa thuế và thuế của từng thuế suất.
Have fun!

D

dothuyen

Guest
4/4/08
9
0
0
43
HA NOI
cám ơn bạn nhiều nhé! mình cũng nghe nói thế nhưng phụ trách của mình lại bảo không được huuu

D

dothuyen

Guest
4/4/08
9
0
0
43
HA NOI
bạn có thể cho mình biết thông tư nào quy định điều này không?

P

Pear59

Cao cấp
11/12/06
558
1
18
49
VN
Bạn search công văn 2376/PCCS 19/6/2007 của TCT trả lời Tập đoàn BCVTVN v/v ghi hoá đơn đối với khách hàng sử dụng đồng thời hai dich vu chiu thuế GTGT và ko chịu thuế GTGT.
Máy scan hỏng, minh ko up công văn lên đây được.

thanhvunt

thanhvunt

http://thanhvunt.com
22/1/06
2,078
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
cám ơn bạn nhiều nhé! mình cũng nghe nói thế nhưng phụ trách của mình lại bảo không được huuu
Đừng theo cái cũng nghe, tốt nhất nếu đã là hóa đơn tự tin thì bạn xem nội dung đăng ký tự in hóa đơn và công văn cấp phép được in hóa đơn của chính dn bạn. Nếu trong đó không nói gì đến việc hóa đơn tự in của dn bạn được phép ghi nhiều loại thuế suất khác nhau trên cùng 1 tờ hóa đơn thì có nghĩa là bạn không được áp dụng bởi vì nó không được thiết kế đặc biệt cho phép tách bạch các mức thuế.

N

NGOCPHAM99

Guest
21/4/08
23
0
0
710HauGiang
Ôi bạn ơi phải có sự đồng ý bằng văn bản của thuế cho bạn viết trên cùng 1 hóa đơn tự in choCông ty bạn .

N

nguyen thi hau

Sơ cấp
29/2/08
42
1
8
50
ha noi viet nam
Bạn đã mua hàng ở metro chưa? nếu mua rồi thì bạn sẽ thấy họ in hoá đơn có đủ các loại thuế suất luôn :)

xanha78

xanha78

Cao cấp
21/7/04
222
45
28
Bạn đã mua hàng ở metro chưa? nếu mua rồi thì bạn sẽ thấy họ in hoá đơn có đủ các loại thuế suất luôn :)

Với điều kiện công văn chấp thuận cho doanh nghiệp in có ghi điều đó! Còn không nên hỏi trực tiếp cơ quan thuế! Đừng đùa với thuế!

phuonganh251084

phuonganh251084

Guest
7/11/06
124
0
0
HN
Với điều kiện công văn chấp thuận cho doanh nghiệp in có ghi điều đó! Còn không nên hỏi trực tiếp cơ quan thuế! Đừng đùa với thuế!

Các bác hiểu nhầm ý của chị (Dohuyen) ấy rùi !
Bên mình là bên mua hàng, tức là bên nhận HĐơn. Nhà cung cấp xuất cho bên mình HĐơn, lẫn cả 2 loại thuế.
Do hoá đơn tự in nên có ghi đầy đủ các cột: số lượng,đơn giá,thành tiền,thuế suất,tiền thuế VAT và tiền thanh toán.
Tóm lại tất cả đều đơn giản, dễ hiểu. Nhưng nó sẽ khó cho bên mình kê trên excel để theo dõi thôi.Vì trên excel bao giờ cũng theo dõi mọi thông tin trên trên HĐơn như số HĐơn,ngày HĐ... cuối cùng là tiền hàng, tiền thuế, và tổng tiền thanh toán.
Như vậy mỗi HĐơn kê thành 1 dòng trên excel. Chính vì vậy nếu cùng 1 HĐơn mà có 2 loại thế thì sẽ rất khó kê.
Do vậy bên mình không muốn nhận những HĐơn như vậy, và mình cũng muốn biết chính xác những HĐơn có được chấp nhận không ?

D

dothuyen

Guest
4/4/08
9
0
0
43
HA NOI
cám ơn các bác nhiều nhiều đã góp ý cho mình nhé! đúng là vấn đề là mình nhận được 1 HĐ mà xuất đồng thời 2 loại thuế trên cùng một HĐ, Việc kê khai và theo dõi sẽ " hơi" khó. mặt khác là mình cũng không biết là DN đó có được chấp nhuận in HĐ như thế hay không. Còn về mặt kê khai thì như bạn The hoang nói là kê thành 2 dòng nhì sẽ dễ nhầm đó là 2 HD, như thế có được không?

D

Dinh Hong Nhung

Guest
20/2/08
23
0
0
Tp Hai Duong
Các bác hiểu nhầm ý của chị (Dohuyen) ấy rùi !
Bên mình là bên mua hàng, tức là bên nhận HĐơn. Nhà cung cấp xuất cho bên mình HĐơn, lẫn cả 2 loại thuế.
Do hoá đơn tự in nên có ghi đầy đủ các cột: số lượng,đơn giá,thành tiền,thuế suất,tiền thuế VAT và tiền thanh toán.
Tóm lại tất cả đều đơn giản, dễ hiểu. Nhưng nó sẽ khó cho bên mình kê trên excel để theo dõi thôi.Vì trên excel bao giờ cũng theo dõi mọi thông tin trên trên HĐơn như số HĐơn,ngày HĐ... cuối cùng là tiền hàng, tiền thuế, và tổng tiền thanh toán.
Như vậy mỗi HĐơn kê thành 1 dòng trên excel. Chính vì vậy nếu cùng 1 HĐơn mà có 2 loại thế thì sẽ rất khó kê.
Do vậy bên mình không muốn nhận những HĐơn như vậy, và mình cũng muốn biết chính xác những HĐơn có được chấp nhận không ?

Không sao đâu bạn à, Cty mình vẫn hay nhận được hóa đơn kiểu thế mà, bạn kê làm 2 dòng riêng biệt trên Excel, thể hiện số tiền hàng, thuế suất, thuế GTGT tương ứng, cơ quan thuế vẫn chấp nhận mà. Bọn mình còn tòan hoàn thuế đầu vào, thủ tục rắc rối hơn nhiều mà cục thuế có hoạnh họe gì đâu.
Thân

Hong83nd

Hong83nd

Cao cấp
7/3/06
294
1
18
41
Ha Noi
Không sao đâu bạn à, Cty mình vẫn hay nhận được hóa đơn kiểu thế mà, bạn kê làm 2 dòng riêng biệt trên Excel, thể hiện số tiền hàng, thuế suất, thuế GTGT tương ứng, cơ quan thuế vẫn chấp nhận mà. Bọn mình còn tòan hoàn thuế đầu vào, thủ tục rắc rối hơn nhiều mà cục thuế có hoạnh họe gì đâu.
Thân
Bên mình cũng làm như thế này đấy, ko vấn đề j đâu.
Thân!

H

Hoang Ha Giang

Guest
29/1/08
56
0
0
Thi xa Hung Yen
Bên bán ghi hoá đơn cho mình như vậy thì chắc chắn họ đã được sự đồng ý của thuế rồi. mình nghĩ cứ kê khai bình thường chỉ có điều dòng tên hàng bạn chi tiết từng mặt hàng có loại thuế suất khác nhau là được.

T

trieukhang

Cao cấp
1/5/08
606
2
0
SG
TRên hoá đơn tự in đều có ghi dòng là được phép sử dụng theo văn bản số.., ngày của Cục Thuế (Mép bìa), nơi in... Tức là được sự đồng ý của cơ quan thuế nên bạn cứ an tâm hoá đơn tự in có nhiều thuế suất là bình thường

H

hdiep

Guest
18/4/08
53
0
0
tp HCM
:wall:
Chào bạn,
nếu hóa đơn tự in đã được chấp thuận của cơ quan thuế thì trên hóa đơn có thuế suất 5%, 10% thậm chí không thuế hay 0% thuế... thì vẫn được bạn ah.
hạch toán bình thường, kê khai thì bạn kê khai thành nhiều dòng tương ứng tiền chưa thuế và thuế của từng thuế suất.
Have fun!

Bạn The Hoang ơi, mình thấy bạn giỏi quá! Có thể cho mình xin số ĐT được ko? Mình đang gặp rắc rối về thuế lắm. Mình muốn hỏi nhưng ko biết hỏi ai, chỉ hỏi trên diễn đàn thì lâu mới được trả lời.:wall:

H

hungkhanh

Guest
21/2/08
6
0
0
hanoi
Mình mới lần đầu làm thuế vậy nên cả nhà cho mình hỏi chut nha!
Công ty mình có nhập hàng qua hải quan bưu điện HN.Bọn mình Fải nộp thuế 1.085.000 và phí 30.000.Mình ko biết kê như thế nào ở mục NST người bán các ban ah?Ah mà Cty mình chưa mua hóa đơn nên mình ko phải làm bảng kê hóa đơn hàng hóa, dịch vụ bán ra cac ban nhỉ?
Mong cả nhà giúp đỡ mình cảm ơn nhiều lắm !!!!!!!

The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
:wall:

Bạn The Hoang ơi, mình thấy bạn giỏi quá! Có thể cho mình xin số ĐT được ko? Mình đang gặp rắc rối về thuế lắm. Mình muốn hỏi nhưng ko biết hỏi ai, chỉ hỏi trên diễn đàn thì lâu mới được trả lời.:wall:

Cảm ơn bạn đã khen tặng nhưng mình hem dám nhận đâu. trên điễn đàn này còn có rất nhiều cao thủ, đăc biệt admin chẳng hạn. Chẳng qua là mình đã từng làm, từng gặp, từng học hỏi người đi trước nên chia sẽ cho các bạn chưa biết vậy thôi.
Bạn có thể liên lạc với mình qua số: 0989 28 35 28
Nếu mình biết gì thì sẽ giúp.
have fun.

H

hahang8x

Guest
7/12/07
6
0
0
42
Khuat duy Tien
Đúng đó nếu bạn đã mua hàng tại Metro thi ban cũng biết họ được quyền ghi moi mức thuế trên cùng một hoá đơn vàmọi đơn vị mua hàng metro đều chấp nhận hoá đơn đó, ko lý do gì DN cua bạn lại ko sử dụng đc, còn khi bạn ke trên excel để theo dõi bạn cũng phải tách bạch ra những loại hàng hoá có thuế suất khác nhau nhưng vẫn chung 1 số hoá đơn là chuyện bình thường mà

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA