Góp vốn kinh doanh khác với giấy đang ký kinh doanh?

• Thread starter aiki
  • Ngày gửi
A

aiki

Guest
20/2/08
17
0
0
Hanoi
Anh chị làm ơn tư vấn giúp mình vấn đề này với:
Công ty mình là công ty CP, khi đăng ký kinh doanh là góp vốn 5 tỷ bằng tiền mặt
cổ đông 1 góp 58%~2tỷ9
cổ đông 2 góp 41%~2tỷ
cổ đông 3 góp 1%~50tr
. Nhưng sau đó thì chỉ có cổ đông 2 và cổ đông 3 góp bằng tiền mặt, còn cổ đông 1 góp bằng ts là 1 nhà kho. HĐQT có cuộc họp định giá TS là 8tỷ và theo tỷ lệ góp vốn thì cổ đông 2 và 3 phải góp vào thêm bằng tiền mặt theo tỷ lệ góp vốn là 6 tỷ. Vốn góp của công ty lên đến 14 tỷ: 6 tỷ tiền mặt và 8 tỷ bằng ts.
Công ty mình chưa thay đổi đăng ký kinh doanh vẫn giữ nguyên đăng ký là 5tỷ bằng tiền mặt. Vậy xin hỏi là công ty mình có được tính khấu hao khối ts ( 8tỷ ) đó không? ( tài sản này vẫn tham gia vào quá trình hạot động kinh doanh cuả công ty). Khoản chênh lệch giữa giấy ĐKKD và vốn góp là 9tỷ được hạch toán vào khoản phải trả cổ đông. Trong thời gian sử dụng 9tỷ đó có được tính lãi vay cho cổ đông không? Nếu có thì hạch toán thế nào?
Xin cảm ơn anh chị.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Anh chị làm ơn tư vấn giúp mình vấn đề này với:
Công ty mình là công ty CP, khi đăng ký kinh doanh là góp vốn 5 tỷ bằng tiền mặt
cổ đông 1 góp 58%~2tỷ9
cổ đông 2 góp 41%~2tỷ
cổ đông 3 góp 1%~50tr
. Nhưng sau đó thì chỉ có cổ đông 2 và cổ đông 3 góp bằng tiền mặt, còn cổ đông 1 góp bằng ts là 1 nhà kho. HĐQT có cuộc họp định giá TS là 8tỷ và theo tỷ lệ góp vốn thì cổ đông 2 và 3 phải góp vào thêm bằng tiền mặt theo tỷ lệ góp vốn là 6 tỷ. Vốn góp của công ty lên đến 14 tỷ: 6 tỷ tiền mặt và 8 tỷ bằng ts.
Công ty mình chưa thay đổi đăng ký kinh doanh vẫn giữ nguyên đăng ký là 5tỷ bằng tiền mặt. Vậy xin hỏi là công ty mình có được tính khấu hao khối ts ( 8tỷ ) đó không? ( tài sản này vẫn tham gia vào quá trình hạot động kinh doanh cuả công ty). Khoản chênh lệch giữa giấy ĐKKD và vốn góp là 9tỷ được hạch toán vào khoản phải trả cổ đông. Trong thời gian sử dụng 9tỷ đó có được tính lãi vay cho cổ đông không? Nếu có thì hạch toán thế nào?
Xin cảm ơn anh chị.

Bạn thân mến vốn góp bạn đăng ký trên giấy phép kinh doanh là vốn điều lệ, vốn góp thực tế là nguồn vốn, trên giấy phép KD của bạn đăng ký là 5 tỷ, thực tế nguồn vốn của bạn là 14 tỷ cũng không có vấn đề gì cả, TSCĐ mà các thành viên tham gia góp vốn vào DN làm tăng nguồn vốn chứ không tăng vốn điều lệ và bạn vẫn được quyền trích khấu hao khối TS kia bình thường.

Thân chào!

A

annatrang

Guest
12/1/08
11
0
1
Lam Dong
Các bạn ơi, mình biết là hơi lạc đề nhưng giúp mình với. Mình có câu hỏi nhưng ko biết đưa lên bằng cách nào, cho mình hỏi cách đưa câu hỏi lên như thế nào vậy? Tiện thể mình hỏi luôn, mình mới vào làm ở 1 cty mà sổ kế toán đăng ký là thức Nhật ký - Sổ cái mà họ lại làm sổ sách theo Nhật ký chung, vậy có sao ko? bây giờ phải sửa như thế nào? làm luôn theo Nhật ký chung đc ko? năm 2007 họ nộp quyết toán rồi. Giúp mình với, cám ơn mọi người nhìu nhìu!!!

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Các bạn ơi, mình biết là hơi lạc đề nhưng giúp mình với. Mình có câu hỏi nhưng ko biết đưa lên bằng cách nào, cho mình hỏi cách đưa câu hỏi lên như thế nào vậy? Tiện thể mình hỏi luôn, mình mới vào làm ở 1 cty mà sổ kế toán đăng ký là thức Nhật ký - Sổ cái mà họ lại làm sổ sách theo Nhật ký chung, vậy có sao ko? bây giờ phải sửa như thế nào? làm luôn theo Nhật ký chung đc ko? năm 2007 họ nộp quyết toán rồi. Giúp mình với, cám ơn mọi người nhìu nhìu!!!
+ Bạn làm công văn gửi cơ quan thuế xin đăng ký hình thức ghi sổ Nhật Ký Chung là ổn.

Thân chào!

A

annatrang

Guest
12/1/08
11
0
1
Lam Dong
Vậy hả, cám ơn bạn nhiều nha! Công văn đó có phải theo mẫu ko bạn hay tự mình viết thôi?

V

vinaac39

Guest
27/2/08
20
0
0
Hà Nội
bạn phải làm rõ khoản tiền hay tài sản đưa vào Công ty là như thế nào? Đó lả khoản góp vốn( bạn căn cứ vào thoả thuận góp vốn)? , Đó là khoản cho vay ( bạn căn cứ vào khế ước vay vốn, giấy nhận nợ)? hay đó là khoản cho thuê tài sản ( Căn cứ vào hợp đồng cho thuê) để biết mà hạch toán cho phù hợp chứ.

Sửa lần cuối:
A

aiki

Guest
20/2/08
17
0
0
Hanoi
bạn phải làm rõ khoản tiền hay tài sản đưa vào Công ty là như thế nào? Đó lả khoản góp vốn( bạn căn cứ vào thoả thuận góp vốn)? , Đó là khoản cho vay ( bạn căn cứ vào khế ước vay vốn, giấy nhận nợ)? hay đó là khoản cho thuê tài sản ( Căn cứ vào hợp đồng cho thuê) để biết mà hạch toán cho phù hợp chứ.

Tiền và tài sản là khoản góp vốn dựa vào biên bản họp hội đồng quản trị của Công ty mình.
@ATM199 ơi: kế toán bên mình vừa gọi điện hỏi kiểm toán Việt nam thì họ bảo là tài sản bên mình không được tính khấu hao hết, chỉ được tính khấu hao 1 phần tài sản là 2tỷ9 thôi:wall: .

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA