Quyết toán công trình và giá thành!

• Thread starter hoahuongduong86
  • Ngày gửi
H

hoahuongduong86

Cao cấp
21/8/07
236
1
18
37
Ha Noi
anh chị cho em hỏi:
giá thành công trình xây dựng và giá quyết toán công trình để xuất hoá đơn khác nhau như thế nào?

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hanh chi

Guest
6/12/07
24
0
1
54
Lâm Đồng
anh chị cho em hỏi:
giá thành công trình xây dựng và giá quyết toán công trình để xuất hoá đơn khác nhau như thế nào?

Nếu công ty bạn là đơn vị xây lắp, theo minh thì như sau :
1.Giá quyết toán cong trình để xuất hóa đơn là giá trị công trình mà bên A chấp nhận thanh toán cho bên B theo hợp đồng XD. (đây là doanh thu của công ty bạn)
2. Còn giá thành XD phí tổn mà công ty bạn bỏ ra để thực hiện hợp đồng với Bên A mà bạn đang tập hợp vào TK 154 ( chi phí)

V

vinaac39

Guest
27/2/08
20
0
0
Hà Nội
anh chị cho em hỏi:

Giá thành công trình là tập hợp các khoản chi phí NVL. NC, M , SXC thực tế để tạo ra một sản phẩm xây dựng.
Còn giá trị quyết toán là tập hợp các khoản chi phí tạo ra một sản phẩm xây dựng được bên A chấp nhận thanh toán.

V

venus_bm

Guest
22/8/07
30
0
0
dong nai
Giá thành xây dựng là tổng các chi phí thực tế bên thi công bỏ ra để hoàn thành 1 công trình, còn giá trị quyết toán là cộng lại các chi phí vật liệu, nhân công, % lợi nhuận, các khoản thuế GTGT, TNDN, phí quản lý v.v....mà 2 bên thỏa thuận và bên A đồng ý thanh toán.

H

hoahuongduong86

Cao cấp
21/8/07
236
1
18
37
Ha Noi
trong bản quyết toán công trình, chi phí nhân công là 12.547.800. Nhưng trên thực tế em trả lương cho công nhân là 13.785.000. vậy đến khi quyết toán thuế cơ quan thuế có chấp nhận chi phí CNhân là 13.785.000 không ạ?

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,125
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
trong bản quyết toán công trình, chi phí nhân công là 12.547.800. Nhưng trên thực tế em trả lương cho công nhân là 13.785.000. vậy đến khi quyết toán thuế cơ quan thuế có chấp nhận chi phí CNhân là 13.785.000 không ạ?

Cũng hơi khó đó, nhưng chi phí nhân công nếu đầy đủ chứng từ hợp lệ thì vẫn đưa được vào chi phí hợp lý, ví dụ chi phí thuê ngoài phát sinh thêm, chi phí công nhân thời vụ,...

H

hoahuongduong86

Cao cấp
21/8/07
236
1
18
37
Ha Noi
em hỏi vậy vì phần lớn chi phí nhân công thực tế của em lớn hơn chi phí nhân công trong bản quyết toán. em thấy anh kế toán công trình bảo là chi phí công nhân trong bản quyết toán là chi phí theo định mức của nhà nước. trong quyết toán đó còn có cả chi phí thuê máy, chi phí sản xuất chung được tính theo công thức. nhưng mình không thuê máy, không có chi phí sxc, vì vậy chi phí nhân công TT tế của mình lớn hơn vì những chi phí thuê máy đó lấy sức của công nhân làm. vì vậy mà chi phí thực tế của em các công trình đều lớn hơn. em rất lo lắng khi các bác thuế đến quyết toán!

Anh_Nguyet

Anh_Nguyet

Happy is the way
29/5/06
435
3
18
Quảng Ngãi
Nhưng cái chi phí nhân công này có những giấy tờ hợp lệ không? ( vd như hợp đồng lao động khoán hay hợp đồng lao động thời vụ .... để có thể xem đó là chi phí hợp lý) thì mình nghĩ cái CP 13.785.000 ấy vẫn đc chấp nhận.
Chút ý kiến! Thân!

H

hoahuongduong86

Cao cấp
21/8/07
236
1
18
37
Ha Noi
anh chị cho em hỏi: công ty em xây dựng những công trình dân dụng công nghiệp( những công trình nhỏ). vậy em lên làm hợp đồng thời vụ giám đốc ký trực tiếp với nhân công. hay hợp đồng khoán của công ty với một anh đội trưởng. vì em nghe nới hợp đồng khoán có trường hợp trả trên 500.000đ là phải khấu trừ thuế TNCN tại nguồn. em nên ký hợp đồng theo các nào?

chị anh_Nguyệt? chị lắm được phần này ko ạ?

trường hợ trả trên 500.000 đ là phải khấu trừ thuế TNCN tại nguồn. e ko hiểu phần này lắm! anh chị nào giúp em!

E

eacvn

Guest
3/11/07
42
0
0
38
Hà Tây
Hướng Dương 86 cho Em hỏi chút ah:

Chị có bản mẫu của Hợp đồng nhân công thời vụ và hợp đồng khoán không Chị gửi cho Em cái mẫu đó với ah?
Hay mẫu đó mua ở đâu?

Em thank nhiu nhiu.

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,125
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
anh chị cho em hỏi: công ty em xây dựng những công trình dân dụng công nghiệp( những công trình nhỏ). vậy em lên làm hợp đồng thời vụ giám đốc ký trực tiếp với nhân công. hay hợp đồng khoán của công ty với một anh đội trưởng. vì em nghe nới hợp đồng khoán có trường hợp trả trên 500.000đ là phải khấu trừ thuế TNCN tại nguồn. em nên ký hợp đồng theo các nào?

Bạn ký hợp đồng lao động thời vụ cho người lao động trong trường hợp này là tốt nhất. Bạn sẽ vừa ràng buộc được người lao động và vừa giảm được BHXH phải tham gia cho người lao động, chi phí tiền lương tiền công sẽ được tính vào chi phí hợp lý khi xác định thuế TNDN một cách rành mạch rõ ràng.

Thân chào bạn!

Hướng Dương 86 cho Em hỏi chút ah:

Chị có bản mẫu của Hợp đồng nhân công thời vụ và hợp đồng khoán không Chị gửi cho Em cái mẫu đó với ah?
Hay mẫu đó mua ở đâu?

Em thank nhiu nhiu.

Bạn thân mến việc ký hợp đồng lao động thời vụ hay HĐ lao động chính thức cũng tương tự như nhau mà thôi nó chỉ khác mức lương là mức lương đã bao gồm BHXH của người lao động và thời hạn của HĐ thường là 3 tháng. Bạn có thể tự mình soạn ra được, không phải mua ở đâu cả!

CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM

Độc lập - Tự do - Hạnh phúc

Ngày:
HỢP ĐỒNG LAO ĐỘNG

Chúng tôi, một bên là: âng (bà) [HO VA TEN]

Chức vụ: [CHUC VU]
Quốc tịch: Việt Nam
CMND số: [SO CMND]
Đại diện cho: [TEN DOANH NGHIEP]
Địa chỉ: [DIA CHI DOANH NGHIEP]
Điện thoại: [SO DIEN THOAI] Fax: [SO FAX]
Và một bên là: âng (bà) [HO VA TEN]
Sinh ngày: [NGAY THANG NAM SINH]
Nơi cư trú: [DIA CHI HIEN NAY]
Nghề nghiệp: [NGHE NGHIEP]
CMND Hộ chiếu số: [SO CMND HOAC HO CHIEU NEU CO]
Cùng thỏa thuận ký kết hợp đồng lao động và cam kết làm đúng theo những điều khoản sau đây:
Điều 1: âng(bà) [HO VA TEN] làm cho [TEN DOANH NGHIEP] theo loại hợp đồng lao động với thời hạn xác định từ ngày [NGAY THANG NAM] đến ngày [NGAY THANG NAM] tại [DIA CHI DOANH NGHIEP], với các nhiệm vụ sau:
Điều 2: Giờ làm việc thông thường là 8 giờ/ ngày. Thiết bị và công cụ làm việc sẽ được [TEN DON VI CAP] cấp phát theo nhu cầu công việc.
Điều kiện an toàn và vệ sinh lao động tại nơi làm việc theo quy định của pháp luật hiện hành.
Điều 3: Nghĩa vụ, quyền hạn và các quyền lợi của người lao động.
3.1. Nghĩa vụ:
- Trong công việc, chịu sự điều hành trực tiếp của [HO VA TEN CUA CHU DOANH NGHIEP] - [CHUC DANH].
- Hoàn thành những công việc đã cam kết trong hợp đồng lao động: Chấp hành nghiêm túc kỷ luật lao động, an toàn lao động, vệ sinh lao động và nội quy của đơn vị.
3.2. Quyền: Người lao động có quyền đề xuất, khiếu nại với một cơ quan thứ ba để thay đổi, tạm hoãn, chấm dứt hợp đồng lao động theo quy định của Pháp luật hiện hành.
3.3. Tiền lương và quyền lợi:
- Mức lương cơ bản của người lao động là: [SO TIEN]/ tháng và được trả [SO LAN] lần vào ngày [NGAY] của mỗi tháng.
- Công ty cung cấp các thiết bị an toàn lao động theo yêu cầu của công việc.
- Số ngày nghỉ hàng năm được hưởng lương (nghỉ phép, lễ, việc riêng) không được quá 20 ngày.
- Được hưởng các phúc lợi gồm:
[CAC CHE DO DUOC HUONG]
- Người lao động được hưởng các chế độ ngừng việc, trợ cấp thôi việc hoặc bồi thường theo quy định của Pháp luật hiện hành.

Điều 4: Người sử dụng lao động có nghĩa vụ và quyền hạn sau:
4.1. Nghĩa vụ:
Thực hiện đầy đủ những điều kiện cần thiết đã cam kết trong hợp đồng lao động để người lao động đạt hiệu quả. Bảo đảm việc làm cho người lao động theo hợp đồng đã ký. Thanh toán đầy đủ và dứt điểm các chế độ và quyền lợi của người lao động.
4.2. Quyền hạn:
Có quyền chuyển tạm thời người lao động, ngừng việc, thay đổi, tạm thời chấm dứt hợp đồng lao động và áp dụng các biện pháp kỷ luật theo quy định của Pháp luật hiện hành.
Điều 5: Điều khoản chung:
Bản hợp đồng này có hiệu lực từ ngày [NGAY THANG NAM]
Điều 6:
Hợp đồng này làm thành 02 bản.
Một bản do người sử dụng lao động giữ.
Một bản do người lao động giữ.
Làm tại [DIA CHI]
Người lao động Người sử dụng lao động

N

nghowalk

Trung cấp
3/12/07
156
0
0
41
Lâu Đài Ma

Bạn làm HĐồng khoán đi nhé.
Hok lẽ bạn muốn ký HĐồng với mấy trăm công nhân thi công trên công trình đó sao ?
Còn việc đóng thuế TNCN cho công nhân khoáng này mình hok bít rõ là có đóng hay không. Nhưng Cty mình chưa đóng lần nào cả.
Thân !!

T

thomkt45

Sơ cấp
30/3/10
1
0
1
Phú Thọ
phan thue cung nhieu can cu va cung phuc tap lam, hom truoc minh co Anh ban lam quyet toan ma bi tru mat gan 100t vi toi ke toan khong lam hop dong khai thác vat lieu tai hien truong day! cung cac ban hay mam chong lon!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA