thay đổi giá trị hàng tồn kho

• Thread starter oanh110726
  • Ngày gửi
O

oanh110726

Guest
4/4/08
64
0
0
Văn Điển
Cho mình hỏi với: Tồn kho thành phẩm của mình là gỗ và mình đang dùng theo phương pháp bình quân gia quyền. Vậy khi giá cả thị trừơng tăng trong khi giá của hàng tồn kho của mình là từ năm ngoái (do tồn kho nhiều chưa sử dụng đến) bây giờ so với giá thị trường thì quá thấp ==> khi bán có lãi quá cao so với giá tồn kho cũ. Vậy mình phải làm như thế nào để tăng giá trị hàng tồn kho của mình theo thị trường?

Khóa học Quản trị dòng tiền
Jonicute

Jonicute

Guest
21/3/08
495
1
0
Hanoi
Cho mình hỏi với: Tồn kho thành phẩm của mình là gỗ và mình đang dùng theo phương pháp bình quân gia quyền. Vậy khi giá cả thị trừơng tăng trong khi giá của hàng tồn kho của mình là từ năm ngoái (do tồn kho nhiều chưa sử dụng đến) bây giờ so với giá thị trường thì quá thấp ==> khi bán có lãi quá cao so với giá tồn kho cũ. Vậy mình phải làm như thế nào để tăng giá trị hàng tồn kho của mình theo thị trường?

Ô, cty bạn này đầu cơ kiểu gì? Kinh doanh kiểu gì vậy? Gỗ để lâu khéo mối mọt ẩm ướt hỏng hết hàng. Giá tăng và lợi nhuận quá cao thì sao không bán thanh lý đống tồn kho đó đi mà hiện thực hoá lợi nhuận nhỉ? Việc tăng giá trị tồn kho (theo giá thị trường) thì coi như là tổng tài sản đi! Giá trị doanh nghiệp bạn cũng tăng theo đi! Giờ, bán béng tồn kho đi, biến gỗ thành tiền, tiền cũng làm tăng tổng tài sản! Why not?

Sao lại cứ muốn tồn kho mặt hàng dễ hỏng và dễ bốc hoả thế nhỉ? Sếp bạn hình như không có chính sách quản lý hàng tồn kho và kế hoạch kinh doanh, đặt hàng không được kỹ càng lắm thì phải.

Tồn kho lâu chỉ có đầu cơ thôi, mà đầu cơ thì diễn ra trong ngắn hạn thôi! Đằng này cty bạn đầu cơ từ năm ngoái!

Bạn có thể cho biết mục đích tăng giá trị tồn kho để làm gì không?

O

oanh110726

Guest
4/4/08
64
0
0
Văn Điển
Trước hết xin cảm ơn bạn về những lời chia sẻ "hơi nặng ký" của bạn nhé ;)
Ở đây mình muốn nói đến hàng gỗ của mình trong tình trạng luôn được mua bán nhưng lượng gỗ của năm 2007 tồn sang năm 2008 là trên 4tỷ, bên mình thường mua gỗ bằng cách mua nguyên 1 khu rừng trồng gỗ sau đó khai thác đem về. Giá thành của gỗ rất thấp nhưng hiện tại giá gỗ thanh thành phẩm bán được giá rất cao, chính vì thế mình mới hỏi làm sao để tăng giá theo thị trường vì khi mua nguyên một khu rừng trồng như thế lượng gỗ nhập kho rất lớn nên có giá trị tồn kho lớn --> khi chưa bán được --> tồn kho...

sparrow

sparrow

Chimse
20/8/07
250
1
18
Hai Bà Trưng
Trước hết xin cảm ơn bạn về những lời chia sẻ "hơi nặng ký" của bạn nhé ;)
Ở đây mình muốn nói đến hàng gỗ của mình trong tình trạng luôn được mua bán nhưng lượng gỗ của năm 2007 tồn sang năm 2008 là trên 4tỷ, bên mình thường mua gỗ bằng cách mua nguyên 1 khu rừng trồng gỗ sau đó khai thác đem về. Giá thành của gỗ rất thấp nhưng hiện tại giá gỗ thanh thành phẩm bán được giá rất cao, chính vì thế mình mới hỏi làm sao để tăng giá theo thị trường vì khi mua nguyên một khu rừng trồng như thế lượng gỗ nhập kho rất lớn nên có giá trị tồn kho lớn --> khi chưa bán được --> tồn kho...

trường hợp này tương đối phức tạp để xác định giá vốn cho từng loại gỗ nhập kho. bạn chỉ có thể phân bổ những chi phí khác(CP chung) vào giá vốn khi nhập kho gỗ(coi như tập hợp chi phí và tính giá thành cho từng loại gỗ khi bạn khai thác và đưa về nhập kho) có như vậy giá trị hàng tồn kho mới tăng được. đó là ý kiến của mình

N

NTHuong15121979

Guest
9/5/08
2
0
0
Hà Nội
Mình cũng đồng ý với ý kiến của sparrow.Theo mình để làm tăng giá hàng tồn kho bạn phải tính lại giá thành nhập kho của từng loại gỗ. Theo lý thuyết thì: Giá hàng nhập kho bao gồm giá mua theo HĐ + chi phí khai thác (chi phí nhân công khai thác, chi phí máy móc phục vụ khai thác...) + chi phí vận chuyển. Bạn thử tính lại như vậy xem có tăng được không.Nếu lợi nhuận quá lớn bạn có thể phân bổ thêm chi phí chung như: chi phí bán hàng, chi phí kho bãi... để cho giảm lợi nhuận.

O

oanh110726

Guest
4/4/08
64
0
0
Văn Điển
Rất cảm ơn ý kiến của các bạn, mình sẽ tham khảo và làm theo cách của các bạn nhé.

T

Thi sinh qn

Guest
25/12/07
25
0
0
38
Quang Ngai
Dear Oanh,
Việc ban muốn tăng giá trị hàng tồn kho lên là điều rất khác lạ so với tất cả các công ty khác.
Bởi vì nếu tài sản là tiền, tương đương tiền, nợ phải thu...thì còn có thể thú vị, còn khi nhìn BCTC của bạn mà là HTK thì hơi khó cho cty bạn khi đâu thầu, đấu giá đó nha.
Việc bạn nhập hàng trước đây giá nhập kho thấp hơn nhiều so với giá thực tế hiện nay trên thị trường là điều mà không chỉ ở cty bạn mà ở cty mình cũng thế.
Bởi khi chị mua gỗ, thì đã có hoá đơn đầu vào, có phiếu xuất kho thể hiện giá hàng hoá của bạn rồi. Nên hàng tồn kho bạn muốn tăng giá của nó lên để giá thành phẩm tăng lên nhiều đúng không?
Hàng hoá lưu trữ tại kho, chiếm chi phí bảo quản, quản lý không thấp đâu. Nên tập hợp toàn bộ chi phí điện, sữa chữa nhà kho, xưởng, thuê nhân viên quản lý, bảo vệ....phân bổ cho từng thành phẩm, mình nghĩ giá thành cũng khá cao rồi đó...đặc biệt tiền lương công nhân....Mình tính giá thành một thành phẩm ở cty mình còn thấy cao quá trời, huống chi tăng giá trị hàng hoá thì bị lỗ mất...

N

Never

Guest
8/5/08
226
0
0
Viet Nam
Bạn lưu ý là phương pháp tính giá xuất kho phải nhất quán trong kỳ kế toán nhé!

T

tranbinh200780

Cao cấp
25/2/08
515
39
28
42
Thành Phố Hồ Chí Minh

Bạn không có cách nào làm tăng giá hàng tồn kho đâu, hàng tồn kho không có đánh giá lại, chỉ trường hợp có nguy cơ giãm giá mọt cách chắc chắn bạn mới lập dự phòng.
Thân chào

sukyo

sukyo

Gã lang thang cô đơn...
6/5/08
501
3
18
Rừng xanh.....
Các bạn nên chú ý ở đây tuy là hàng tồn kho nhưng không phải nằm trong kho đâu. Vì gỗ đã nằm trong kho là đã chặt-->thời gian làm mục hỏng-->không bán được-->phá sản như chơi. Ở đây hàng tồn kho là gỗ vẫn trên rừng chưa khai thác.
Theo tôi bạn không thể có cách nào tăng giá của gỗ lên được vì đây là một loại hàng hoá bạn đã mua có C.từ,hoá đơn rõ ràng vào năm 2007. Vì vậy chỉ có cách là làm tăng các chi phí khác như Chi phí khai thác(lương khai thác, quản lý khai thác), vận chuyển hàng và chi phí bán hàng khác, CF trông coi quản lý bảo vệ rừng, chi phí quản lý doanh nghiệp từ đó đến nay. Tôi có thể bày cho bạn một cách nữa là bạn có thể làm thêm các biên bản mất một số lượng gỗ trên rừng không tìm được nguyên nhân(tức là giảm hàng tồn kho) để bán ngoài không hoá đơn. Điều đó làm doanh thu bạn giảm, giá vốn vẫn vậy-->lợi nhuận nhỏ (lưu ý: Cách này là trốn thuế và trai pháp luật nên bạn làm hay không là tuỳ nhé).OK chưa vậy?

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA