Thuế hay chi phí

• Thread starter hieukt
  • Ngày gửi
H

hieukt

Guest
16/11/06
179
0
0
37
TP Ho Chi Minh
Các anh chị cho em hỏi công ty là TCTD bỏ tiền ra mua hoá đơn tiền thuê nhà công vụ. Vậy số tiền này có được kê khai thuế GTGT không? Vì trên biên lai có ghi thuế GTGT, thuế TNDN.? Nếu ko thì cho vào tài khoản nào cả 2 số tiền trên, em cả ơn.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Ocean 13

Ocean 13

Đại dương bao la ...
21/8/06
1,154
5
38
Đại Dương
Các anh chị cho em hỏi công ty là TCTD bỏ tiền ra mua hoá đơn tiền thuê nhà công vụ. Vậy số tiền này có được kê khai thuế GTGT không? Vì trên biên lai có ghi thuế GTGT, thuế TNDN.? Nếu ko thì cho vào tài khoản nào cả 2 số tiền trên, em cả ơn.
Sao lại bỏ tiền ra mua hoá đơn, rồi lại Vì trên biên lai có ghi thuế GTGT, thuế TNDN.? ???? :wall::wall::wall:

N

nguyenduybangtb

Guest
9/10/04
58
0
0
Ha Noi
Bạn xin cấp hoá đơn lẻ ở cơ quan thuế có phải không? Vì khi xuất hoá đơn lẻ cho bạn, bạn phải trả tiền thuế trên giá trị thanh toán của tờ hoá đơn đó. Nhưng đúng ra thì trên biên lai phải ghi tên người cho thuê nhà chứ có phải tên công ty bạn đâu nên số tiền thuế đó bạn không đưa được vào làm chi phí, lại càng không kê khai thuế GTGT được. Muốn thanh toán được khoản tiền thuế này bạn phải bàn với sếp và thương lượng với người cho thuê nhà ghi trên hợp đồng cộng thêm khoản tiền thuế này vào với tiền thuê nhà thực tế nữa.

thanhkien78

thanhkien78

Trung cấp
10/8/06
141
4
0
45
Maritime Bank - Ninh Bình
Số tiền mua hóa đơn đó công ty bạn không thể hạch toán, số tiền đó phải do người cho thuê nhà chi trả, bạn chỉ việc trừ số tiền đó lúc thanh toán cho bên cho thuê là được.

C

CNN

Cao cấp
14/3/03
506
2
0
ĐH KTQD
Số tiền mua hóa đơn đó công ty bạn không thể hạch toán, số tiền đó phải do người cho thuê nhà chi trả, bạn chỉ việc trừ số tiền đó lúc thanh toán cho bên cho thuê là được.
Hoặc là cộng hết vào chi phí thuê nhà.

H

hieukt

Guest
16/11/06
179
0
0
37
TP Ho Chi Minh
Nhưng trong HĐ ghi rõ người cho thuê ko chịu thuế, do đó công ty đi mua HĐ với tên người nộp là tên công ty. Bác Letrans giúp em với, gấp lắm rồi, bác chỉ rõ theo văn bản nào cho em nhé. Em cảm ơn.

thanhkien78

thanhkien78

Trung cấp
10/8/06
141
4
0
45
Nhưng trong HĐ ghi rõ người cho thuê ko chịu thuế, do đó công ty đi mua HĐ với tên người nộp là tên công ty. Bác Letrans giúp em với, gấp lắm rồi, bác chỉ rõ theo văn bản nào cho em nhé. Em cảm ơn.

Hợp đồng của bạn lủng củng quá, hoặc có thể mình chưa hiểu đúng đương nhiên là nguời cho thuê không chịu thuế GTGT rồi, bên chịu là công ty của bạn.

Nhưng lẽ ra hợp đồng phải nêu rõ người cho thuê phải phát hành hóa đơn TC thì công ty mới hạch toán chi phí hợp lý được chứ?

Còn trường hợp mà bên cho thuê không muốn mất thêm khoản chi phí nào (kể cả tiền mua HD) thì bạn hạch toán riêng khoản chi phí đó thành chi phí thuê TSCĐ đã sao?

P

Pear59

Cao cấp
11/12/06
558
1
18
49
VN
Vì thoả thuận tiền thuê ko bao gồm thuế TNDN và GTGT nên bên bạn được hạch toán khoản thuế TNDN vào chi phí (Chi phí thuê = chi phí thực trả cho bên cho thuê + thuế TNDN) còn thuế GTGT thì kê khai để khấu trừ.

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
Hợp đồng của bạn lủng củng quá, hoặc có thể mình chưa hiểu đúng đương nhiên là nguời cho thuê không chịu thuế GTGT rồi, bên chịu là công ty của bạn.

Còn trường hợp mà bên cho thuê không muốn mất thêm khoản chi phí nào (kể cả tiền mua HD) thì bạn hạch toán riêng khoản chi phí đó thành chi phí thuê TSCĐ đã sao?
Người cho thuê là người phải nộp thuế GTGT và TNDN trên doanh số cho thuê ấy.( trường hợp không có hoá đơn phải đến cơ quan thuế được cấp hoá đơn lẻ)
Nhưng trên hợp đồng người đi thuê thoả thuận là nộp thay tiền thuế này,chi phí tiền thuế này là chi phí kế toán cho bên đi thuê,không được tính chi phí khi trừ TNCT.

Nhưng lẽ ra hợp đồng phải nêu rõ người cho thuê phải phát hành hóa đơn TC thì công ty mới hạch toán chi phí hợp lý được chứ?
Dù bên cho thuê có xuất hoá đơn đi chăng nữa thì bên thuê được khấu trừ thuế GTGT đầu vào và được tính vào chi phí tiền thuê( không liên quan đến thuế TNDN)
Bởi:pear59
Vì thoả thuận tiền thuê ko bao gồm thuế TNDN và GTGT nên bên bạn được hạch toán khoản thuế TNDN vào chi phí (Chi phí thuê = chi phí thực trả cho bên cho thuê + thuế TNDN) còn thuế GTGT thì kê khai để khấu trừ.
Nếu là chi phí để trừ thuế TNDN là không được chị và thuế GTGT không có cơ sở để khấu trừ vì bên cho thuê không có hoá đơn GTGT.
hieukt
Hợp đồng có ghi gì đi chăng nữa thì khi được cung cấp hoá đơn tại cơ quan thuế bạn nhận được 1 biên lai thuế phải nộp là tên người cho thuê,không bao giờ được phép đứng tên người đi thuê.Vì phát sinh nghĩ vụ thuế là người cho thuê chứ không phải người đi thuê.

Y

ycafe123

Guest
17/4/08
48
0
0
HÀ NỘI
Đồng chí Thanhkien78 lại chỉ cho anh em "lách luật" ah? Hợp đồng đã ghi sẵn số tiền thuê rồi, vậy số tiền mua hóa đơn sẽ hợp thức hóa thế nào đây. Làm sao ghi vào chi phí thuê TSCĐ được? Chứng từ đâu mà ghi?

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
Đồng chí Thanhkien78 lại chỉ cho anh em "lách luật" ah? Hợp đồng đã ghi sẵn số tiền thuê rồi, vậy số tiền mua hóa đơn sẽ hợp thức hóa thế nào đây. Làm sao ghi vào chi phí thuê TSCĐ được? Chứng từ đâu mà ghi?

Số tiền mua hoá đơn là tiền gì? Làm gì có tiền mua hoá đơn chứ?

Trích Thông tư 99/2003/TT-BTC
Nếu có như cầu sử dụng hoá đơn thì được cơ quan thuế cấp hoá đơn lẻ (không thu tiền)

thanhkien78

thanhkien78

Trung cấp
10/8/06
141
4
0
45
Số tiền mua hoá đơn là tiền gì? Làm gì có tiền mua hoá đơn chứ?

Trích Thông tư 99/2003/TT-BTC

Thông tư thì rõ ràng vậy rồi thế nhưng đến cơ quan thuế vẫn phải mất tiền mới được cấp đấy, nếu không thì hẹn dài dài .

tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
Thông tư thì rõ ràng vậy rồi thế nhưng đến cơ quan thuế vẫn phải mất tiền mới được cấp đấy, nếu không thì hẹn dài dài .

Cái này thì mới biết đó nha. Đi mua hóa đơn lẻ, chỉ tốn tiền thuế trên doanh số ghi trong hóa đơn đó, chứ làm gì có tốn thêm cắc nào nữa chứ :wall:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA