mua vào thuế GTGT 10% bán ra lại có 5%?

• Thread starter xuro3
  • Ngày gửi
xuro3

xuro3

lẩn thẩn
16/11/05
154
0
16
Hà Nội
Xu mua thiết bị máy tính chịu thuế GTGT 10% Xu lắp ráp thành các bộ máy tính và bán ra nhưng thuế suất bộ máy tính chỉ có 5%.
Vậy...chẳng phải Xu đang thiệt mất 5% hả các bác, giải thích giùm em có đc ko ạ :005:

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

thanhhung

LQT
Xu mua thiết bị máy tính chịu thuế GTGT 10% Xu lắp ráp thành các bộ máy tính và bán ra nhưng thuế suất bộ máy tính chỉ có 5%.
Vậy...chẳng phải Xu đang thiệt mất 5% hả các bác, giải thích giùm em có đc ko ạ :005:
Các bộ phận của máy tính 5% ai bảo trả 10% chi giờ la thiệt.

N

NguyenHongHa

Cao cấp
12/3/08
215
0
16
THANHPHOSONGHONG

Đúng là lẩn thẩn:wall::wall::wall::wall::wall:

N

nguyenminhxiem

Cao cấp
20/2/08
215
8
0
Ha Long
Tại sao lại là thiệt. Thuế 10% là mình được khấu trừ cơ mà.

xuro3

xuro3

lẩn thẩn
16/11/05
154
0
16
Hà Nội
Các bộ phận của máy tính 5% ai bảo trả 10% chi giờ la thiệt.
có chắc là toàn bộ ko?
mình thấy có mới nói chớ, để check lại gửi cho bạn coi là bộ phận thiết bị nào máy tính mà chịu thuế 10% nhé, tìm cái đã!

xuro3

xuro3

lẩn thẩn
16/11/05
154
0
16
Hà Nội
Đúng là lẩn thẩn:wall::wall::wall::wall::wall:
lẩn thẩn? có thể lắm!
nhưng có chắc là ko có mặt hàng nào mua vào thuế GTGT 10% nhưng sau lắp ráp hay phát triển hay làm gì đó để nó chuyển thành dạng hàng khác thì hàng này lại thuộc thuế suất 5% ko?
nói mới tin!

Anh_Nguyet

Anh_Nguyet

Happy is the way
29/5/06
435
3
18
Quảng Ngãi
À thế này Xu ơi, thường khi bán mình sẽ liệt kê theo đơn hàng là máy tính bộ có những gì..(liệt kê ). , bên mình làm vậy đó, đến khi xuất hàng bán, mình sẽ ghi riêng loại thiết bị đó chịu 10%. và tính tổng lại thôi. Mình cho bạn xem cái đơn hàng mẫu của cty mình nhé. ( trích bảng kê hàng )

Sửa lần cuối:
tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
lẩn thẩn? có thể lắm!
nhưng có chắc là ko có mặt hàng nào mua vào thuế GTGT 10% nhưng sau lắp ráp hay phát triển hay làm gì đó để nó chuyển thành dạng hàng khác thì hàng này lại thuộc thuế suất 5% ko?
nói mới tin!

Xu xem đoạn dưới, trích Thông tư 32, phần thuế suất 5%

2.35- Máy xử lý dữ liệu tự động và các bộ phận, phụ tùng của máy (bao gồm cả máy vi tính các loại và các bộ phận của máy vi tính, máy in chuyên dùng cho máy vi tính), trừ bộ phận lưu giữ điện.

To Nguyễn Minh Xiêm: tặng bạn đoạn dưới, cũng trích từ TT32

Đối với cơ sở kinh doanh mua hàng hoá, dịch vụ: Nếu thuế suất thuế GTGT ghi trên hoá đơn cao hơn thuế suất đã được quy định tại các văn bản quy phạm pháp luật về thuế GTGT thì khấu trừ thuế đầu vào theo thuế suất quy định tại các văn bản quy phạm pháp luật về thuế GTGT; Nếu thuế suất thuế GTGT ghi trên hoá đơn thấp hơn thuế suất quy định tại các văn bản quy phạm pháp luật về thuế GTGT thì khấu trừ thuế đầu vào theo thuế suất ghi trên hoá đơn.

xuro3

xuro3

lẩn thẩn
16/11/05
154
0
16
Hà Nội
Tại sao lại là thiệt. Thuế 10% là mình được khấu trừ cơ mà.
à uh, đọc lại mới thấy lộn, mua vào thuế GTGT 5% bán ra chịu thuế GTGT10% chứ nhể

H

haidtm

Guest
22/4/06
23
0
0
Ha dong
Ở công ty mình có trường hợp này, mua vào thuế 10% nhưng bán ra lại là 5%, như vậy NN sẽ bị thiệt, nhưng mình nghĩ vẫn đúng.
Ví dụ : Mình mua vào mặt hàng là đôi Loa (VAT 10%), các linh kiện của máy vi tính khác như: CPU, Main, HDD, Case, Mo, Mouse, Key,... (VAT 5%). Nhưg khi xuất hàng ra, khách hàng yêu cầu xuất thành bộ, có nghĩa là ghi: Bộ MT (ghi chi tiết cấu hình và tất nhiên kèm theo cả đôi Loa), như vậy thì đương nhiên VAT của bộ máy vi tính sẽ là 5%.

tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
chẳng biết, đang bị tẩu hoả nhập mà, em vẫn chưa thông!

Cứ theo quy định tại thông tư 32 mà xuất cho đúng thuế suất và khấu trừ đầu vào cho đúng thôi

Anh_Nguyet

Anh_Nguyet

Happy is the way
29/5/06
435
3
18
Quảng Ngãi
Ở công ty mình có trường hợp này, mua vào thuế 10% nhưng bán ra lại là 5%, như vậy NN sẽ bị thiệt, nhưng mình nghĩ vẫn đúng.
Ví dụ : Mình mua vào mặt hàng là đôi Loa (VAT 10%), các linh kiện của máy vi tính khác như: CPU, Main, HDD, Case, Mo, Mouse, Key,... (VAT 5%). Nhưg khi xuất hàng ra, khách hàng yêu cầu xuất thành bộ, có nghĩa là ghi: Bộ MT (ghi chi tiết cấu hình và tất nhiên kèm theo cả đôi Loa), như vậy thì đương nhiên VAT của bộ máy vi tính sẽ là 5%.

Không thể là đương nhiên đc đâu ạ. Bác xem lại cái bài trích dẫn của bác tiger nhé
Máy xử lý dữ liệu tự động và các bộ phận, phụ tùng của máy (bao gồm cả máy vi tính các loại và các bộ phận của máy vi tính, máy in chuyên dùng cho máy vi tính), trừ bộ phận lưu giữ điện
Nếu trong bộ máy vi tính đó có thêm UPS thì vẫn tính 10% VAT cho cái UPS đó đấy bác, còn lại tính 5%.

xuro3

xuro3

lẩn thẩn
16/11/05
154
0
16
Hà Nội
Không thể là đương nhiên đc đâu ạ. Bác xem lại cái bài trích dẫn của bác tiger nhé
Máy xử lý dữ liệu tự động và các bộ phận, phụ tùng của máy (bao gồm cả máy vi tính các loại và các bộ phận của máy vi tính, máy in chuyên dùng cho máy vi tính), trừ bộ phận lưu giữ điện
Nếu trong bộ máy vi tính đó có thêm UPS thì vẫn tính 10% VAT cho cái UPS đó đấy bác, còn lại tính 5%.
thế tách riêng trên 2 hoá đơn à bạn? 1 hoá đơn có thuế GTGT 10% và 1 hoá đơn ghi các bộ phận có thuế 5% à?
thế giả sử 1 bộ máy tính có trị giá 15 triệu tức là coi là TSCĐ rồi nhưng mình tách ra trên hoá đơn như trên thì không đủ 10 triệu 1 hoá đơn thì có coi bộ máy tính đó là TSCĐ ko ạ?

xuro3

xuro3

lẩn thẩn
16/11/05
154
0
16
Hà Nội
xin lỗi ACE vì cứ mãi lạm bàn 1 vấn đề cũ rích nhưng do xu chưa hiểu lắm nên đành làm phiền tiếp

tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
thế tách riêng trên 2 hoá đơn à bạn? 1 hoá đơn có thuế GTGT 10% và 1 hoá đơn ghi các bộ phận có thuế 5% à?
thế giả sử 1 bộ máy tính có trị giá 15 triệu tức là coi là TSCĐ rồi nhưng mình tách ra trên hoá đơn như trên thì không đủ 10 triệu 1 hoá đơn thì có coi bộ máy tính đó là TSCĐ ko ạ?

Xu cho vào CCDC còn hay hơn là TSCD, mất công trích choác mất thời gian.

H

hatl

Sơ cấp
23/3/08
42
0
6
Hà Nội
Cho em hỏi một chút, rốt cuộc là tách làm 2 hóa đơn đúng ko ạ ? 1 cái vat 10, 1 cái vat 5.
có gộp đc ko ạ ? Như em thấy hóa đơn trong metro ý ạ . Nó vẫn phải liệt kê bao nhiêu cái vat 10, bao nhiêu cái vat 5.

N

NguyenHongHa

Cao cấp
12/3/08
215
0
16
THANHPHOSONGHONG
Tốt nhất là cứ viết 2 HĐ nhỉ, tiếc gì..............công.............hoá đơn??????????

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA