Thuế GTGT hàng XK

• Thread starter oanh110726
  • Ngày gửi
O

oanh110726

Guest
4/4/08
64
0
0
Văn Điển
giúp mình với, công ty mình sản xuất gỗ, có 4 lô hàng xuất khẩu đi nước ngoài. Trên hợp đồng với nước ngoài ghi điều khoản thanh toán là TT. Bên mình đã nhận toàn bộ số tiền cho 4 lô hàng đó bằng tiền mặt. Bây giờ khi quyết toán thuế thì bị truy thu 10% thuế GTGT/tổng giá trị lô hàng vì không thoả điều kiện số 4 về việc miễn thuế xuất khẩu (tức thuế xuất 0%). Ôi trời ơi mình cũng không hiểu chị kế toán trứơc làm theo cách nào mà vẫn báo cho giám đốc là mình sẽ không bị truy thu thuế 10%/tổng giá trị lô hàng. Mình liên lạc với chị ấy thì không được mà sếp mình thì lại quên mất !!!??? Mình là lính mới nên chẳng biết làm thế nào để không phải nộp thuế truy thu 10% nữa. Help me!!!:wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
O

oanh110726

Guest
4/4/08
64
0
0
Văn Điển
Ôi sao chẳng có ai trả lời em thế? Buồn qúa. Giúp em một tay các bác ơi...

Jonicute

Jonicute

Guest
21/3/08
495
1
0
Hanoi
giúp mình với, công ty mình sản xuất gỗ, có 4 lô hàng xuất khẩu đi nước ngoài. Trên hợp đồng với nước ngoài ghi điều khoản thanh toán là TT. Bên mình đã nhận toàn bộ số tiền cho 4 lô hàng đó bằng tiền mặt. Bây giờ khi quyết toán thuế thì bị truy thu 10% thuế GTGT/tổng giá trị lô hàng vì không thoả điều kiện số 4 về việc miễn thuế xuất khẩu (tức thuế xuất 0%). Ôi trời ơi mình cũng không hiểu chị kế toán trứơc làm theo cách nào mà vẫn báo cho giám đốc là mình sẽ không bị truy thu thuế 10%/tổng giá trị lô hàng. Mình liên lạc với chị ấy thì không được mà sếp mình thì lại quên mất !!!??? Mình là lính mới nên chẳng biết làm thế nào để không phải nộp thuế truy thu 10% nữa. Help me!!!:wall:

Hihi...lúc đầu đọc vấn đề công ty bạn mình cứ nghĩ bạn hỏi nhầm nhưng hoá ra không nhầm. Tuy nhiên, mình thấy hơi kỳ lạ cái chuyện theo dõi hàng xuất của công ty bạn.

Bây giờ bạn chỉ cần liên lạc với người chịu trách nhiệm mở tờ khai xuất khẩu cho 4 lô hàng đó và yêu cầu anh/chị ta đưa cho bạn tờ khai hàng hoá xuất khẩu (bản lưu doanh nghiệp). Nhìn vào tờ khai đó bạn sẽ biết 10% bị truy thu là thuế xuất khẩu hay thuế giá trị gia tăng?

Mình vừa check giúp bạn mức thuế suất thuế xuất khẩu trên web Tổng cục Hải quan thì mức thuế suất 10% áp dụng cho các loại mã hàng gỗ sau:

4406 Tà vẹt đường sắt hoặc đường xe điện (thanh ngang) bằng gỗ rừng tự nhiện

4407 Gỗ đã cưa hoặc xẻ theo chiều dọc, lạng hoặc tách lớp, đã hoặc chưa bào, đánh giấy ráp hoặc ghép mộng, có độ dày trên 6mm, bằng gỗ rừng tự nhiên

4408 Tấm gỗ làm lớp mặt và tấm để làm gỗ dán (đã hoặc chưa ghép) và các loại gỗ đã xẻ dọc khác đã được lạng hoặc tách lớp, đã hoặc chưa bào, đánh giấy ráp hoặc ghép mộng, có độ dày không quá 6mm, bằng gỗ rừng tự nhiện.

4409 Gỗ (kể cả gỗ ván và gỗ trụ để làm sàn, chưa ghép), được tạo dáng liên tục (làm mộng, soi rãnh, bào rãnh, vạt cạnh, ghép chữ V, tạo chuỗi, tạo khuôn, tiện tròn hoặc gia công tương tự), dọc theo các cạnh hoặc bề mặt, đã hoặc chưa bào, đánh giấy ráp hoặc ghép mộng, bằng gỗ rừng tự nhiên.

4415 Hòm, hộp, thùng thưa, thùng hình trống và các loại bao bì tương tự bằng gỗ; tang cuốn cáp bằng gỗ, giá kệ để hàng, giá để hàng kiểu thùng và các loại giá để hàng khác bằng gỗ; vành đệm giá kệ hàng, bằng gỗ rừng tự nhiên

4416 Thùng tônô, thùng baren, thùng hình trống, hình trụ, có đai, các loại thùng có đai khác và các bộ phận của chúng, bằng gỗ, kể cả các loại tấm ván cong, bằng gỗ rừng tự nhiên.

4418 Ván sàn (gỗ ván sàn và ván sàn sơ chế), ván lợp, ván rây, palet, cốp pha xây dựng, bằng gỗ rừng tự nhiên

Vậy mình có thể suy đoán, truy thu thuế là truy thu thuế xuất khẩu 10% chứ ko phải thuế VAT. Lý do bị truy thu là vì trong thời hạn cho phép phải nộp thuế xuất khẩu công ty bạn đã không nộp (hình như là 30 ngày thì phải).

Thuế VAT của gỗ thì mình ko biết là 5% hay 10% (Vì ngại google) nhưng bạn yên tâm là phần VAT bên bạn sẽ được làm thủ tục hoàn hoặc khấu trừ gì gì đó như bình thường.

Bạn có nói doanh nghiệp bạn ko đủ điều kiện số 4 để được miễn thuế xuất khẩu? Đó là điều kiện gì vậy? Nhưng theo mình được biết thì Chính Phủ VN chỉ quản lý thuế nhập khẩu nhiều thôi! Còn thuế xuất khẩu thì gần như là bỏ hẳn nhằm khuyến khích sản xuất trong nước. Duy chỉ có một vài mặt hàng đặc biệt thì phải áp thuế xuất khẩu (ví dụ như gỗ chẳng hạn), vì đây là tài nguyên thiên nhiên cần bảo vệ và hạn chế. Việc nộp thuế xuất khẩu là bắt buộc chứ ko có doanh nghiệp nào được miễn.

Doanh nghiệp bạn chỉ được miễn trong một số trường hợp tạm xuất tái nhập thôi.

Do đó, để sếp khỏi thắc mắc thì bạn hãy đưa tờ khai cho sếp nhìn, và dở biểu thuế ra chỉ cho sếp thấy 10% là thuế xuất khẩu bắt buộc phải nộp cho mặt hàng gỗ.

Nếu sếp vẫn không hiểu thì bạn bảo ổng rằng "Theo qui định về xử lý vi phạm hành chính trong lĩnh vực hải quan, nếu doanh nghiệp không thực hiện trách nhiệm nộp thuế xuất nhập khẩu trong thời hạn cho phép thì sẽ bị xử lý vi phạm hành chính. Nhẹ thì không cho xuất khẩu lô hàng sát sau. Nặng thì cấm tiệt luôn khoảng 1 năm. Kèm theo phạt tiền theo một tỷ lệ nào đó giá trị lô hàng. Và bị truy thu thuế.".

Bạn in nghị định số 138/2004/NĐ-CP, ngày 17-6-2004 của Cphủ ra đưa cho sếp đọc.

Hi vọng bạn sẽ buộc sếp phải nghe! Vì không nghe doanh nghiệp sếp chết ngay những lần xuất sau đó!

O

oanh110726

Guest
4/4/08
64
0
0
Văn Điển
Không phải rồi bạn ơi, tất cả các loại gỗ xuất khẩu đều được hưởng thuế suất 0% hết, và điều kiện thứ 4 bạn hỏi đó là phải thanh toán qua ngân hàng (nhưng công ty mình lại nhận bằng tiền mặt (do kẹt tiền!!!)) vì thế mà không chứng minh được là hàng hóa xuất khẩu (mặc dù bộ tờ khai hải quan đầy đủ chỉ thiếu mỗi giấy báo có của ngân hàng # thì có thanh toán qua ngân hàng đâu mà có giấy báo có). mà bán trong nước thì thuế suất là 10% --> sẽ bị truy thu khi quyết toán thuế. ý mình hỏi là như thế bạn hiểu ý mình mà đúng không?

L

luckyluck866

Guest
28/8/07
553
0
0
Đồ nhà quê!
vậy là Bán hàng chưa thanh toán!
Nói khó bên kia họ chuyển lại lần nữa (qua Ngân hàng) sau đó thì chuyển trả lại cho họ!

Jonicute

Jonicute

Guest
21/3/08
495
1
0
Hanoi
Không phải rồi bạn ơi, tất cả các loại gỗ xuất khẩu đều được hưởng thuế suất 0% hết, và điều kiện thứ 4 bạn hỏi đó là phải thanh toán qua ngân hàng (nhưng công ty mình lại nhận bằng tiền mặt (do kẹt tiền!!!)) vì thế mà không chứng minh được là hàng hóa xuất khẩu (mặc dù bộ tờ khai hải quan đầy đủ chỉ thiếu mỗi giấy báo có của ngân hàng # thì có thanh toán qua ngân hàng đâu mà có giấy báo có). mà bán trong nước thì thuế suất là 10% --> sẽ bị truy thu khi quyết toán thuế. ý mình hỏi là như thế bạn hiểu ý mình mà đúng không?

Vấn đề là: thuế dnghiệp bạn bị truy thu là thuế gì? Xuất khẩu hay VAT? Ở câu hỏi bạn nói dnghiệp bạn ko đủ đkiện số 4 "thanh toán qua bank" để được hưởng miễn thuế xuất khẩu.

Thế thì mình mới gợi ý bạn: tìm tờ khai, nhìn vào tờ khai xem người ta khai thuế má như thế nào? Có khai 10% thuế xuất khẩu ko?

1

112

Trung cấp
2/10/03
132
0
16

Nghĩa là Bây giờ bạn cần xác minh lô hàng đó là xuất khẩu thật. Bằng cách bạn chứng minh được chứng từ tiền mặt đó là đúng là công ty bạn nhận do đúng là xuất khẩu?
Chứng từ tiền mặt đó bạn nhận như thế nào? Bạn nên nói rõ để mọi người biết.

D

dongho_cat

Cao cấp
2/7/05
213
2
18
Vỉ tuyến 17
Theo mình hiểu thì cty của bạn đã được hoàn thuế hoặc đã được bù trừ tiền thuế GTGT hàng xuất khẩu. Đến bây giờ khi cơ quan thuế kiểm tra thì thiếu chứng từ ngân hàng nên ko cho ccông ty bạn được hoàn số thuế đó và buộc phải nộp số thuế đó. Cái này thì:
Nói khó bên kia họ chuyển lại lần nữa (qua Ngân hàng) sau đó thì chuyển trả lại cho họ!
chứ quy định đã là như thế rồi thì chịu thôi.

G

gaucon

Trung cấp
10/7/04
191
0
0
Công ty bạn thu tiền mặt tại Việt Nam hay tại nước ngoài? Nếu thu tại Việt Nam thì copy passport của người sang Việt Nam thanh toán tiền, phiếu thu của công ty bạn có chữ ký của người thanh toán tiền. Còn nếu công ty bạn cử người sang nước ngoài để thu tiền (chắc là chủ công ty quá) thì copy passport của người sang thu tiền, giấy ủy quyền của công ty bạn cho người đó đi thu tiền, phiếu chi của công ty bán hàng (đương nhiên ngày thu tiền phải phù hợp với ngày trên passport của người thu tiền / thanh toán tiền).

Tuy nhiên trong những trường hợp này thì bên mua và bên bán thường có mối quan hệ khá tốt, nên bạn cố gắng giải thích với Giám Đốc nhờ bên kia chuyển tiền hộ sang tài khoản của công ty bạn, rồi lại mang tiền mặt sang trả lại cho họ (nhớ đừng lại chuyển tiền qua Ngân hàng đó nhé).

1

112

Trung cấp
2/10/03
132
0
16
nên bạn cố gắng giải thích với Giám Đốc nhờ bên kia chuyển tiền hộ sang tài khoản của công ty bạn, rồi lại mang tiền mặt sang trả lại cho họ (nhớ đừng lại chuyển tiền qua Ngân hàng đó nhé).
Phương pháp này chắc không khả thi cho lắm.

O

oanh110726

Guest
4/4/08
64
0
0
Văn Điển
không, trên tờ khai không có ghi thuế xuất khẩu gì hết tại vì nó thuộc diện miễn thuế xuất khẩu mà. vấn đề ở đây là thiếu giấy báo có của ngân hàng (tức thanh toán qua ngân hàng) nên lô hàng đó coi như là bán trong nước và phải chịu thuế GTGT 10% (như là xuất bán cho các công ty nội địa).
ý kiến của các bạn mình trân trọng ghi nhận và cảm ơn nhưng cách nhờ bên khách hàng chuyển tiền qua tài khoản rồi mình trả lại bằng tiền mặt thì khó như lên trời vậy vì bên mình bây giờ kô còn làm ăn với công ty đó nữa. Cty mình là công ty trong nước 100% chứ không phải là công ty con, nếu là công ty con thì mình đã không khổ thế này hix :023:

yaobei

yaobei

Cao cấp
12/4/07
264
0
16
Long biên Hà Nội
Tôi thấy cty bạn đã vi phạm về mục thanh toán qua ngân hàng ,tuy bạn trưng ra đầy đủ HĐồng ngoại thương ,Hóa đơn , Vận đơn , phiếu đóng gói ,xác nhận xuất xứ hàng hóa C/O ,xác nhận HQ cho lô hàng ,nhưng cũng khó lý giải cho cq thuế ,vấn đề này đành phải sử lý theo kiểu tình ngay lý gian thôi (ví dụ bên kia có bán hàng cho cty A ở VN ,họ đề nghị cty A thanh toán hộ số tiền này ...) và chấp nhận nộp phạt nhé Có gì không hiểu thì cứ hỏi .Thân

Sửa lần cuối:
L

luckyluck866

Guest
28/8/07
553
0
0
Đồ nhà quê!
vấn đề ở đây là: bán hàng chưa thanh toán chứ ko phải là bán hàng trong nước.
bạn đưa hợp đồng mua bán và Tờ khai Hải quan và hỏi: cái này là chứng từ gì mà lại coi là bán hàng trong nước???

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA