Nộp tờ khai muộn nhưng cán bộ thu không nói gì thì có bị phạt sau này không?

Thảo luận trong 'Thuế GTGT' bắt đầu bởi PhuongThao911, 8 Tháng năm 2008.

2,870 lượt xem

1. PhuongThao911

PhuongThao911 Thành viên sơ cấp

Em chào các anh các chị,

Em mới đi làm kế toán mà chị kế toán trước thì lại đi mất rồi nên em phải tự xoay sở tất cả. Em có 1 lần nộp tờ khai thuế GTGT muộn (ngày 23) và 1 lần nộp tờ khai tạm tính thuế TNDN quý I muộn (ngày 5/5). Tuy nhiên khi đi nộp thì cán bộ thu ở một cửa chỗ 285 Đội Cấn vẫn thu cho em và không nói gì cả? Liệu sau này họ có phạt em không ah?

Cám ơn các anh chị!

2. NguyenHongHa

NguyenHongHa Thành viên thân thiết

Yên tâm đi bạn, nếu phạt thì họ sẽ làm biên bản ngay rồi mới nhận tờ khai. Đừng lo gi nữa nhé. Thân!

3. Anh_Nguyet

Anh_Nguyet Happy is the way

Cán bộ thu báo cáo thuế cho cty bác thì họ vẫn thu bình thường thôi ạ, vì khi nhận cái báo cáo của cty bác, cán bộ thuế đóng cho cái báo cáo thuế của cty bác cái mộc ngày nộp tờ khai mà, và cơ quan thuế bộ phận xử lý phạt sẽ theo đó rồi send về cty bác cái thông báo xử phạt thôi à. ( Bác cứ yên tâm là ..... sẽ bị phạt nộp chậm thôi:005:)

4. caothiha

caothiha Thành viên hoạt động

Đến bây giờ mà cán bộ thuế không nói gì thì có nghĩa là không sao đâu. Bạn yên tâm đi. Lúc quyết toán họ không ngồi kiểm tra xem bạn nộp tờ khai thuế sớm hay muộn đâu.

5. PhuongThao911

Phù, cám ơn cả nhà. Em lo quá, chỉ sợ lại phải bỏ tiền ra đền thì không biết giải thích sao với ông sếp.

6. Anh_Nguyet

Chà chà bác nói thế chả khác nào bác nói cán bộ thuế làm việc không nghiêm nhé ( nói nhỏ thôi ). Thuế không có kiểm tra bác theo định kỳ tháng năm nào đâu nha. Lúc trước em có kiểm tra sổ sách hóa đơn chứng từ của các cty cho một người quen bên bộ phận thanh tra thuế đó ,em thấy qua 2 hay 3 năm gì đó là họ kiểm tra đấy. Đợt đó em làm kiểm tra ss có một cty gian lận ( giấy tờ số liệu không khớp, thế là cty ấy bị phạt tè le luôn. hic).
    Nên các bác đừng có bao giờ chủ quan mà " yên tâm " nhé. Cán bộ thuế chưa nói gì không phải là sẽ không có gì và không bị phạt đâu ạ.
    Thân!!!

7. Thamht

Thamht "Nhóc" ngốc xít

Bạn nộp muộn nhưng mà vẫn chưa bị phạt. Bạn tham khảo NĐ 98/2007/NĐ-CP thêm nhé!

8. Anh_Nguyet

Bỏ tiền ra đền là sao bác????:069: phải xem việc nộp chậm cái báo cáo là do phía cty bác hay là do cá nhân của bác chứ?!!! Nếu là do cty thì cty trích tiền nộp phạt, còn nếu do cá nhân của bác thì bác chịu khó bị trừ ít lương khi có thông báo nộp phạt thôi chứ sao!:058:
    Cty em áp dụng kiểu đó đấy, không biết cty của các bác thì thế nào????:005:

9. Atoiz

Atoiz Thành viên thân thiết

Mình đã rơi vào trường hợp này rồi, khi nộp thì không thấy nói gì, tuy nhiên, vài ngày sau thì nhận được quyết định nộp phạt.

10. Thamht

Thamht "Nhóc" ngốc xít

Bộ phận nhận tờ khai chỉ nhận thui chứ k có thẩm quyền phạt. Bên mình có 1 lần nộp muộn, họ nhận chỉ nói là sao nộp muộn thế rùi cộp dấu. Gần 2 tháng sau có thông báo lên nộp phạt.:sleep:

11. hv2004

hv2004 Thành viên sơ cấp

Bên mình cũng vậy nếu có nộp tờ khai chậm bao nhiêu ngày thì mình lên nộp ở chi cục thuế cán bộ người ta vẫn nhận có ghi ngày nhận vào chỗ đóng con mộc. Sau đó cỡ khoản 7 đến 10 ngày là nhận thông báo nộp phạt chậm.Cán bộ tiếp nhận tờ khai chỉ có quyền ghi nhận tờ khai đúng ngày giờ thôi còn thẩm quyền xử phạt là thuộc bộ phận khác.
    Trường hợp của bạn chắc chắn phải có bị xử phạt. Nhưng bạn yên tâm đi mình rút kinh nghiệm cho những lần sau . Thân.

12. Thamht

Thamht "Nhóc" ngốc xít

Chưa bị phạt đâu bạn ạ! Sau 5 ngày muộn mới bị phạt cơ!
    Tham khảo NĐ 98/2007/NĐ-CP thêm nhé!
    Thân!

13. vannhat

vannhat ~*Vô Đối*~

tt 161 hướng dẫn về việc quy định xư phạt thuế. trong phần B. Mục I . Khoản 3 quy định :
    3.1. Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền 550.000 đồng, nếu có tình tiết giảm nhẹ thì mức tiền phạt tối thiểu không thấp hơn 100.000 đồng hoặc có tình tiết tăng nặng thì mức tiền phạt tối đa không quá 1.000.000 đồng đối với hành vi nộp hồ sơ khai thuế cho cơ quan thuế quá thời hạn quy định từ 5 đến 10 ngày làm việc.
    Theo như bạn nói thì ngày mùng 5 bạn nộp tờ khai thuế TNDN Quý có thể bạn bị phạt đấy.
    Nơi của bạn nộp tờ khai cán bộ họ dễ đấy.
    Chỗ mình ở Đống Đa nộp chậm là cán bộ họ không thu đâu (Trừ khi bị trùng vào ngày nghỉ)

14. tiger2774

tiger2774 Thành viên hoạt động

Lý do gì không thu thế bạn?:wall:

15. thd6758

thd6758 Thành viên thân thiết

Do thực hiện một cửa vì vậy bộ phận nhận hồ sơ chỉ tiếp nhận hồ sơ trừ trường hợp hồ sơ không hợp lệ, sai quy đinh. còn việc nộp chậm bộ phận sử lý sẽ thực hiện vì vậy sẽ có thông báo phạt nộp chậm đó yên tâm chờ nhé. Tuy nhiên cầu mong họ quên mất thì thoát.

16. PhuongThao911

Hơ, thế này là sao ah? Em có bị phạt hay không ah? Vì có bạn em cũng nộp ở Đội Cấn thì bị phạt ngay, còn em thì không thấy nói gì. Và 2 lần nộp muộn cũng chưa quá 5 ngày. Nếu phạt đến 100K thì em còn cắn răng chịu được chứ nếu là 1M thì xong đời em :018:

Last edited: 8 Tháng năm 2008
  17. trieukhang

trieukhang Thành viên thân thiết

Phạt chậm nộp tờ khai thuế chỉ bắt đầu trễ từ 5 ngày trở lên. Trường hợp của bạn có 3 ngày thì không phạt đâu. nếu phạt thì theo điểm nào, điều nào đây.

18. vannhat

vannhat ~*Vô Đối*~

Thì mấy cán bộ thu tờ khai chỗ đó họ không nhận, bắt làm biên bản để xử lý. rồi sau đó nộp thì họ mới nhận mà.