Truy Thu BHXH những NV đã nghỉ việc ???

• Thread starter myhasalala
  • Ngày gửi
M

myhasalala

Guest
5/1/08
21
0
0
Hochiminh cty
Chào các anh/chị Kế toán!
Cty Em thành lập từ T8/03 nhưng đến T4/08 mới tham gia BHXH, BHYT cho NV.

Em đã làm hồ sơ lên cơ quan BHXH và họ đòi truy thu BHXH như sau:

Cty Em có khoảng 12NV trong đó có khoảng 5 NV làm lâu năm từ đầu đến giờ nhưng Sếp Em nói là đăng ký BHXH cho họ từ T4/08 thôi.

Cơ quan BHXH đòi xem sổ lương từ đầu đến giờ (E đã mang sổ lương lên và cho tên những người cũ nghỉ việc hết từ T3/08 trở về trước và NV đang làm việc ở cty thì ký HĐLĐ và bắt đầu xuất hiện tên trogn sổ lương từ T4/08) và Họ ngồi thống kê số năm làm việc của từng người. Họ đòi truy thu những người đã nghỉ việc trong thời gian gần đây (khoảng T3/08).

Vấn đề của E là k biết làm sổ lương như thế nào cho hợp lý để nhưng người đã nghỉ việc rồi khỏi bị truy thu, nếu có bị truy thu thì ít thôi. Anh có cách gì để đối phó với vấn đề Truy thu BHXH thì chỉ em với nha. E mới làm việc này nên không biết gì cả. :wall::wall::wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

Ho Chau

Guest
28/2/06
4
0
0
47
Binh Thanh, TP. HCM
Đúng theo qui định của BHXH thì việc truy thu cho những người hiện tại còn đang làm vc là đúng, truy từ ngày mới thành lập cho tới nay luôn, còn những người đã nghĩ việc lâu rồi bạn phải làm cong van cam ket là DN se chiu trach nhiem giải quyết các khiếu nại nếu có. Còn việc BHXH đòi truy thu những người nghỉ vc từ tháng 03/08 có lẻ do cty bạn đã quá lộ liễu khi lách tiền BHXH nên họ mới yêu cầu như thế thôi.

M

myhasalala

Guest
5/1/08
21
0
0
Hochiminh cty
Vậy bây giờ mình phải làm sao đây, để có thể đang ký BHXH, BHYT cho nhân viên nhanh nhất, Em mới vào nghề nên không biết mong các anh chỉ hướng dẫn em tận tình với. Em cảm ơn

T

tienhuynh0780

Guest
9/11/07
26
0
1
43
1619/51 pham the hien Q8
bên cty mình cũng vậy,mình bồi dưỡng người tiếp nhận hồ sơ của mình chút ít và kèm theo văn bản giải trình là những người kia hiện tại nghỉ việc rồi và đã trả đầy đủ tiền BHXH vào lương cho người lao động,vậy là không bị truy thu nữa,mình được cấp sổ BHXH và thẻ BHYT rồi không có gì trở ngại.

NGUYEN VO BINH

NGUYEN VO BINH

Cao cấp
7/3/07
275
2
18
Trang Bang - Tay Ninh
Cho mình hỏi bạn ,như vậy HĐLĐ ở cty bạn ghi như thế nào , theo mình thì bạn làm HĐLĐ lại đi ký chỉ 2 tháng thôi ,bạn ghi ''BHXH trả vào lương " ,chịu khó làm lại thì BHXH sẽ không truy lại khoảng thời gian trước đây .Còn những người làm đến giờ thì bạn làm HĐLĐ sao cho phù hợp ,thế là BHXH OK thôi
Thân chào bạn

D

Dongxanh

Guest
18/6/08
57
0
0
Ninh Thuận
Cho mình hỏi bạn ,như vậy HĐLĐ ở cty bạn ghi như thế nào , theo mình thì bạn làm HĐLĐ lại đi ký chỉ 2 tháng thôi ,bạn ghi ''BHXH trả vào lương " ,chịu khó làm lại thì BHXH sẽ không truy lại khoảng thời gian trước đây .Còn những người làm đến giờ thì bạn làm HĐLĐ sao cho phù hợp ,thế là BHXH OK thôi
Thân chào bạn
Nếu vậy bạn cho hỏi phần chữ ký của những người dó giải quyết thế nào?

NGUYEN VO BINH

NGUYEN VO BINH

Cao cấp
7/3/07
275
2
18
Trang Bang - Tay Ninh
Nếu vậy bạn cho hỏi phần chữ ký của những người dó giải quyết thế nào?

Việc đó thì đâu có gì lớn lao đâu , bạn lấy HĐLĐ trước đây (nếu có ) hoặc bảng lương nháy chữ ký vào . BHXH làm sao họ biết được .
Mình nghĩ chỉ có cách đó thì mới ổn thôi , mà nên nhớ chỉ ký HĐLĐ 2 tháng thôi , từ 3 tháng trở lên là tham gia BHXH bắt buộc rồi đó .
Thân chào bạn
Chúc bạn làm tốt
:talk: :talk: :talk:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA