Thủ quỹ của công ty

• Thread starter winter79
  • Ngày gửi
W

winter79

Guest
18/12/07
83
1
0
HCM
Cả nhà ơi, Cho mình hỏi là một cty mà không có thủ quỹ có được không vậy?
Một nhân viên có thể kiêm luôn chức thủ quỹ có được k?

Khóa học Quản trị dòng tiền
The End

The End

^^
25/9/07
297
0
16
EveryWhere

Được bạn ạh! Nhưng kô fải là nviên ktoán :)

Anh_Nguyet

Anh_Nguyet

Happy is the way
29/5/06
435
3
18
Quảng Ngãi
1.Một công ty không có thủ quỹ riêng cũng không sao bác ạ, có khi sếp kiêm cái việc giữ tiền luôn ( cty của sếp mừ ), cái cần là có một bộ phận kế toán hay nhân viên kế toán.
2. Một nhân viên cty (ở đây là làm việc gì? )mà bác nói có thể kiêm luôn chức thủ quỹ?

Anh_Nguyet

Anh_Nguyet

Happy is the way
29/5/06
435
3
18
Quảng Ngãi
Được bạn ạh! Nhưng kô fải là nviên ktoán :)
Ai nói bác là nhân viên kế toán không đc kiêm thủ quỹ vậy????:032: Nếu hội đủ yêu cầu ( với sếp ) thì vẫn có thể làm kế toán kiêm thủ quỹ ( nhưng kiêm 2 việc thì vất vả đây)

N

nguyenminhxiem

Cao cấp
20/2/08
215
8
0
Ha Long
thủ quỹ thì phải là người có nghiệp vụ kế toán chứ

nguyenhuyen

nguyenhuyen

Guest
21/9/07
260
0
0
TP Bắc Ninh
thủ quỹ thì phải là người có nghiệp vụ kế toán chứ

Mình thấy đâu nhất thiết thủ quỹ là người phải có đầy đủ nghiệp vụ kế toán đâu?Ở tty mình trưởng phòng nhân sự kiêm lun thủ quỹ

N

nguyenminhxiem

Cao cấp
20/2/08
215
8
0
Ha Long
vậy chắc công ty bạn là công ty nhỏ. còn thủ quỹ theo tớ là thuộc phòng kế toán. thu chi thì phải kế toán làm việc chứ

T

Thamht

"Nhóc" ngốc xít
11/12/07
900
5
0
36
Quê tôi ơi! Nay còn đâu!
Trích Luật Kế toán:
Ðiều 51. Những người không được làm kế toán
1. Người chưa thành niên; người bị hạn chế hoặc mất năng lực hành vi dân sự; người đang phải đưa vào c sở giáo dục, c sở chữa bệnh hoặc bị quản chế hành chính.
2. Người đang bị cấm hành nghề, cấm làm kế toán theo bản án hoặc quyết định của Tòa án; người đang bị truy cứu trách nhiệm hình sự; người đang phải chấp hành hình phạt tù hoặc đã bị kết án về một trong các tội về kinh tế, về chức vụ liên quan đến tài chính, kế toán mà chưa được xóa án tích.
3. Bố, mẹ, vợ, chồng, con, anh, chị, em ruột của người có trách nhiệm quản lý điều hành đơn vị kế toán, kể cả kế toán trưởng trong cùng một đơn vị kế toán là doanh nghiệp nhà nước, công ty cổ phần, hợp tác xã, cơ quan nhà nước, đơn vị sự nghiệp, tổ chức có sử dụng kinh phí ngân sách nhà nước, đơn vị sự nghiệp, tổ chức không sử dụng kinh phí ngân sách nhà nước.
4. Thủ kho, thủ quỹ, người mua, bán tài sản trong cùng một đơn vị kế toán là doanh nghiệp nhà nước, công ty cổ phần, hợp tác xã, cơ quan nhà nước, đơn vị sự nghiệp, tổ chức có sử dụng kinh phí ngân sách nhà nước, đơn vị sự nghiệp, tổ chức không sử dụng kinh phí ngân sách nhà nước.

W

winter79

Guest
18/12/07
83
1
0
HCM
Mình cảm ơn cả nhà nhiều!!!
nếu k có thủ quỹ thì trên phiếu chi thì thủ quỹ k cần phải ký tên???

T

Thamht

"Nhóc" ngốc xít
11/12/07
900
5
0
36
Quê tôi ơi! Nay còn đâu!
Mình cảm ơn cả nhà nhiều!!!
nếu k có thủ quỹ thì trên phiếu chi thì thủ quỹ k cần phải ký tên???
Không có thfi làm sao ký được hả bạn?
Nhưng tốt nhất là bạn nên tìm 1 người trong Cty ký cho phần thủ quỹ cho chứng từ hợp lý.

N

nguyenvantoan

Guest
18/9/07
107
0
0
42
ha tay
Nếu trên phiếu thu phiếu chi ko có chứ ký của thủ quỹ coi như chứng từ đó ko hợp lệ kể cả có cả chứ ký của kTT và giám đốc.

T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
Việc quy định thủ quỹ, thủ kho không kiêm làm kế toán hay ngược lại chỉ áp dụng cho các doanh nghiệp sau :
_Công ty cổ phần
_Doanh nghiệp Nhà nước
_Doanh nghiệp sử dụng vốn Ngân sách
Còn các loại hình khác thì không nhất thiết như vậy.

T

thaotran15

Guest
26/11/07
29
0
0
TP.HCM
chế độ kế tóan

Chào cả nhà.
Cho mình hỏi cty cổ phần họach toán nghiệp vụ kế tóan và các chế độ kế tóan có khác gì so với cty trách nhiệm hữu hạn không?
Mong sự chỉ bảo của mọi người.
Thanks!

H

hoanggianghia

Guest
19/3/08
16
0
1
38
Tp.hcm
Nộp thuế TNCN cho số tiền lớn tham gia trò chơi

Cả nhà ơi cho mình hỏi tí xíu thôi được không? Tại minh hơi thac mắc tí thôi nên muốn xin ý kiến mọi người đây.
Chuyện thế này: Bạn mình đi thi gameshow trên truyền hình đó và được thắng 20 triệu đồng. Và bạn mình sẽ phải nộp thuế TNCN vi có số tiền lớn.Và số tiền người ta thu la 2 triệu. Nhưng theo mình biết thì thu nhập của mỗi người một tháng trên 5tr thì sẽ bị đánh thuế số tiền dư ra đó là 10%. Có nghĩa là bạn mình chỉ đóng thuế TNCN là 1triệu rưỡi thôi chứ?????

W

winter79

Guest
18/12/07
83
1
0
HCM
Không có thfi làm sao ký được hả bạn?
Nhưng tốt nhất là bạn nên tìm 1 người trong Cty ký cho phần thủ quỹ cho chứng từ hợp lý.

Vậy thủ kho bên cty mình ký vào Thủ Quỹ có được ko bạn?
cảm ơn bạn nhìu

T

Thamht

"Nhóc" ngốc xít
11/12/07
900
5
0
36
Quê tôi ơi! Nay còn đâu!
Cả nhà ơi cho mình hỏi tí xíu thôi được không? Tại minh hơi thac mắc tí thôi nên muốn xin ý kiến mọi người đây.
Chuyện thế này: Bạn mình đi thi gameshow trên truyền hình đó và được thắng 20 triệu đồng. Và bạn mình sẽ phải nộp thuế TNCN vi có số tiền lớn.Và số tiền người ta thu la 2 triệu. Nhưng theo mình biết thì thu nhập của mỗi người một tháng trên 5tr thì sẽ bị đánh thuế số tiền dư ra đó là 10%. Có nghĩa là bạn mình chỉ đóng thuế TNCN là 1triệu rưỡi thôi chứ?????
Sai box rùi bạn nha!
Tiện đây mình trả lời luôn:
Theo NĐ 147 và TT 81 năm 2004 thì:
2. Thu nhập không thường xuyên chịu thuế:
a) Đối với thu nhập về chuyển giao công nghệ là khoản thu nhập có giá trị trên 15 triệu đồng tính theo trị giá từng hợp đồng, không phân biệt số lần chi trả;
b) Đối với thu nhập về trúng thưởng xổ số dưới các hình thức, kể cả trúng thưởng khuyến mại là khoản thu nhập có giá trị trên 15 triệu đồng tính cho từng lần trúng thưởng và nhận giải thưởng.
2. Thuế suất đối với thu nhập không thường xuyên được xác định trên tổng thu nhập chịu thuế:
a) Thuế suất 5% đối với thu nhập về chuyển giao công nghệ;
b) Thuế suất 10% đối với thu nhập về trúng thưởng xổ số, trúng thưởng khuyến mại.
Còn theo luật thuế TNCN có hiệu lực từ năm 2009 thì:

Điều 15. Thu nhập chịu thuế từ trúng thưởng
1. Thu nhập chịu thuế từ trúng thưởng là phần giá trị giải thưởng vượt trên 10 triệu đồng mà đối tượng nộp thuế nhận được theo từng lần trúng thưởng.
2. Thời điểm xác định thu nhập chịu thuế từ trúng thưởng là thời điểm tổ chức, cá nhân trả thu nhập cho đối tượng nộp thuế.

Thu nhập từ trúng thưởng & 1 số loại thu nhập khác (bạn tham khảo thêm ở các TT, NĐ & Luật) thì chịu mức thuế đóng trên tổng thu nhập, hay biểu thuế toàn phần. Như vậy, đóng 2triệu tiền thuế là đúng rùi bạn ạ!
Thân!

D

Dong Vo

Sơ cấp
19/11/07
36
1
8
Gò Vấp
Cty không có thủ quỹ là không hợp lý. Nếu GĐ chi tiền thì cư việc ký chổ thủ quỹ, không ai cấm, nếu không ký không chứng minh được tiền có thu có chi mấy bác thuế bắt bẻ là thua đấy.

voxuanthanh

voxuanthanh

xuongrongda
Ai nói bác là nhân viên kế toán không đc kiêm thủ quỹ vậy????:032: Nếu hội đủ yêu cầu ( với sếp ) thì vẫn có thể làm kế toán kiêm thủ quỹ ( nhưng kiêm 2 việc thì vất vả đây)
Lời khuyên cho xếp: Không nên để kế tóan của mình kiêm luôn thủ quỹ, còn vì sao mọi người tự hiểu nguyên nhân.

N

ngthituyet

Guest
1/5/08
21
0
1
36
q9
Trong công ty ko có thủ quĩ, vậy ai đảm trách công việc của thủ quĩ thì người đó kí vào.

D

dongminhkh

Guest
9/4/08
7
0
1
Khánh hòa
Chào cả nhà.
Cho mình hỏi cty cổ phần họach toán nghiệp vụ kế tóan và các chế độ kế tóan có khác gì so với cty trách nhiệm hữu hạn không?
Mong sự chỉ bảo của mọi người.
Thanks!

Tất cả đều giống nhau!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA