thuế GTGT tại các tổ chức tín dụng

• Thread starter elephant
  • Ngày gửi
E

elephant

Guest
5/5/08
18
0
0
hoàng hôn màu đỏ
forum ơi cho em hỏi 1 chút nhé:em đang động đến VAT của ngân hàng nhưng không biết những loại nghiệp vụ nào thì VAT tính theo phương pháp trực tiếp còn loại nào tính theo gián tiếp.
NH mua TSCĐ có được khấu trừ VAT đầu vào không?
Hình như em đọc ở đâu là VAT của TSCĐ của các tổ chức tín dụng không được khấu trừ thuế hay sao ấy nhỉ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
C

CNN

Cao cấp
14/3/03
506
2
0
ĐH KTQD
forum ơi cho em hỏi 1 chút nhé:em đang động đến VAT của ngân hàng nhưng không biết những loại nghiệp vụ nào thì VAT tính theo phương pháp trực tiếp còn loại nào tính theo gián tiếp.
Hình như em đọc ở đâu là VAT của TSCĐ của các tổ chức tín dụng không được khấu trừ thuế hay sao ấy nhỉ?

Thuế GTGT trong ngân hàng không khác trong doanh nghiệp mấy.
VAT đầu vào của TSCĐ trong tổ chức tín dụng cũng như trong doanh nghiệp, được khấu trừ thuế hay không tùy mục đích sử dụng của Tài sản, không liên quan đến loại hình hoạt động.

thanhkien78

thanhkien78

Trung cấp
10/8/06
141
4
0
45
Maritime Bank - Ninh Bình
NH cũng là 1 doanh nghiệp bạn ạ, chỉ có khác về lĩnh vực kinh doanh và sử dụng hệ thống TK riêng thôi.

Nếu NH bạn có kinh doanh về vàng thì sẽ phải tính VAT theo phương pháp trực tiếp. Còn các dịch vụ khác đều tính theo pp gián tiếp.

C

CNN

Cao cấp
14/3/03
506
2
0
ĐH KTQD
NH cũng là 1 doanh nghiệp bạn ạ, chỉ có khác về lĩnh vực kinh doanh và sử dụng hệ thống TK riêng thôi.

Nếu NH bạn có kinh doanh về vàng thì sẽ phải tính VAT theo phương pháp trực tiếp. Còn các dịch vụ khác đều tính theo pp gián tiếp.

Ấy chết, phải là kinh doanh vàng và ngoại tệ chứ.
Nghiệp vụ kinh doanh ngoại tệ thì hầu như tất cả các NH thì có, kinh doanh vàng thì hiện một số ít NH có.

T

tuanngo

Trung cấp
25/10/04
75
0
0
44
danang, vietnam

1. Dịch vụ không thuộc diện chịu thuế:
-Dịch vụ tín dụng và quỹ đầu tư bao gồm hoạt động cho vay vốn, bảo lãnh cho vay, chiết khấu thương phiếu và giấy tờ có giá trị như tiền, bán tài sản đảm bảo tiền vay để thu hồi nợ, cho thuê tài chính của các tổ chức tài chính tín dụng tại Việt Nam

Và như vậy đối với nhà làm trụ sở văn phòng và các thiết bị chuyên dùng cho hoạt động tín dụng của các tổ chức tín dụng thì thuế GTGT tương ứng ghi trên hoá đơn, chứng từ mua hàng hoá, dịch vụ tạo thành tài sản cố định đó không tính vào thuế giá trị gia tăng đầu vào được khấu trừ mà tính vào nguyên giá của tài sản cố định.

2. Hoạt động kinh doanh mua, bán vàng, bạc, đá quý, ngoại tệ thì được tính thuế trực tiếp trên GTGT (10%)

3. Các dịch vụ còn lại trong ngân hàng được tính thuế GTGT theo phương pháp khấu trừ (10%).

4. Về khấu trừ thuế: Đối với cơ sở kinh doanh thuộc đối tượng tính thuế GTGT theo phương pháp khấu trừ thuế có kinh doanh mua, bán vàng, bạc, đá quý, ngoại tệ áp dụng phương pháp tính trực tiếp trên GTGT, cơ sở phải hạch toán riêng thuế GTGT đầu vào để kê khai thuế GTGT phải nộp của hàng hoá, dịch vụ theo từng hoạt động kinh doanh và phương pháp tính thuế riêng.

Trường hợp không hạch toán được riêng thì được xác định phân bổ thuế GTGT đầu vào được khấu trừ tương ứng với tỷ lệ doanh thu của hàng hoá, dịch vụ chịu thuế GTGT tính theo phương pháp khấu trừ thuế trên tổng doanh thu bán hàng phát sinh trong kỳ. Đối với các Ngân hàng thương mại tổng doanh thu phát sinh trong kỳ bao gồm doanh thu của dịch vụ ngân hàng; doanh thu thu lãi tiền vay, tiền gửi; doanh thu các nghiệp vụ khác và chênh lệch của hoạt động mua bán ngoại tệ, kinh doanh vàng bạc, đá quý (chênh lệch = doanh số - giá vốn của vàng, bạc, đá quý, ngoại tệ bán ra).

Như vậy, TSCĐ trong ngân hàng được khấu trừ thuế theo tỷ lệ doanh thu (trừ TSCĐ phục vụ cho dịch vụ tín dụng). Còn cách tính toán tỷ lệ và hạch toán cụ thể thì chúng ta sẽ trao đổi thêm.

Chúc vui!

Bạn có thể tham khảo Thông tư 32/2007/TT- BTC bên dưới

Đính kèm

• 32-2007-TT-BTC.rar
    188.4 KB · Lượt xem: 291
E

elephant

Guest
5/5/08
18
0
0
hoàng hôn màu đỏ
nhưng em còn 1 thắc mắc nữa là:giả sử em có TS vừa cho hoạt động tín dụng và các hoạt động chịu thuế VAt khác thì nguyên giá thì co bao gồm VAt không vây.
giả sử TS có giá trị 1tỉ VAt là 100 tr nhé

T

thanhhung

LQT
nhưng em còn 1 thắc mắc nữa là:giả sử em có TS vừa cho hoạt động tín dụng và các hoạt động chịu thuế VAt khác thì nguyên giá thì co bao gồm VAt không vây.

Ngoại trừ những thứ này:
đối với nhà làm trụ sở văn phòng và các thiết bị chuyên dùng cho hoạt động tín dụng của các tổ chức tín dụng

T

tuanngo

Trung cấp
25/10/04
75
0
0
44
danang, vietnam

Mình đã trình bày rồi:

Trường hợp không hạch toán được riêng thì được xác định phân bổ thuế GTGT đầu vào được khấu trừ tương ứng với tỷ lệ doanh thu của hàng hoá, dịch vụ chịu thuế GTGT tính theo phương pháp khấu trừ thuế trên tổng doanh thu bán hàng phát sinh trong kỳ. Đối với các Ngân hàng thương mại tổng doanh thu phát sinh trong kỳ bao gồm doanh thu của dịch vụ ngân hàng; doanh thu thu lãi tiền vay, tiền gửi; doanh thu các nghiệp vụ khác và chênh lệch của hoạt động mua bán ngoại tệ, kinh doanh vàng bạc, đá quý (chênh lệch = doanh số - giá vốn của vàng, bạc, đá quý, ngoại tệ bán ra).

Như vậy thì số thuế GTGT của TSCĐ của bạn nêu (vừa dùng cho hoạt động chịu thể GTGT đầu ra, vừa dùng cho hoạt động không chịu thuế GTGT đầu ra) sẽ được hạch toán vào một TK thuế GTGT đầu vào riêng, đến cuối tháng sẽ tính số thuế được khấu trừ theo tủ lệ % doanh thu, phần không được khấu trừ sẽ đưa vào chi phí khác, nếu phần không được khấu trừ quá lớn thì được phép đưa vào chi phí chờ phân bổ để phân bổ trong nhiều kỳ.

Thân.

thanhkien78

thanhkien78

Trung cấp
10/8/06
141
4
0
45
Ấy chết, phải là kinh doanh vàng và ngoại tệ chứ.
Nghiệp vụ kinh doanh ngoại tệ thì hầu như tất cả các NH thì có, kinh doanh vàng thì hiện một số ít NH có.

Thank CNN nhé, mình quên mất ngoại tệ, vàng cũng hạch toán như 1 loại ngoại tệ mà.

H

hoahtl

Trung cấp
26/11/07
54
0
6
42
thi xa Ha Giang
Mình cũng là Quỹ tín dụng nhân dân cơ sở, Cơ quan thuế có trả lời những hàng hoá đầu vào dùng cho hđkd ko chịu thuế thì ko được khấu trừ đầu vào. Nhưng bên Ngân hàng Nhà nước bắt mình hạch toán tách thuế ra (nếu là hoá đơn GTGT) và hạch toán vào TK 3532 (Thuế GTGT đầu vào). Cơ quan thuế ko cho mình khấu trừ, mà hạch toán thuế đầu vào vào TK 3522 thì Tài sản mua về của mình ko được tính tiền thuế vào chi phí sao?
Mong mọi người có lời giúp đỡ!!!

thanhkien78

thanhkien78

Trung cấp
10/8/06
141
4
0
45
Việc hạch toán vào TK 3532 (thuế GTGT đầu vào) cho đúng tính chất tài khoản mà.

Đến cuối tháng đối với khoản thuế GTGT đầu vào dịch vụ thì NH tính khấu trừ, còn đối với thuế GTGT dùng chung (VD: mua TSCD như bạn vừa nói) thì đến cuối tháng bạn chuyển sang chi phí có sao đâu?

K

kkt3thang2

Sơ cấp
25/7/08
8
0
0
TPHCM
Việc hạch toán vào TK 3532 (thuế GTGT đầu vào) cho đúng tính chất tài khoản mà.

Đến cuối tháng đối với khoản thuế GTGT đầu vào dịch vụ thì NH tính khấu trừ, còn đối với thuế GTGT dùng chung (VD: mua TSCD như bạn vừa nói) thì đến cuối tháng bạn chuyển sang chi phí có sao đâu?

“Và như vậy đối với nhà làm trụ sở văn phòng và các thiết bị chuyên dùng cho hoạt động tín dụng của các tổ chức tín dụng thì thuế GTGT tương ứng ghi trên hoá đơn, chứng từ mua hàng hoá, dịch vụ tạo thành tài sản cố định đó không tính vào thuế giá trị gia tăng đầu vào được khấu trừ mà tính vào nguyên giá của tài sản cố định.”
– Không hiểu rõ phần này lắm vì nhà cửa NH nào dung cho hoạt động TD, hoạt động TT hay hoạt động dịch vụ…. Vì trụ sở NH đều nằm chung 1 căn nhà, TSCĐ cũng dung chung 1 TS làm sao tách biệt được rạch ròi? Mà tính có được khấu trừ hay không Bác chỉ giúp tui với!

T

tranthicfclien

Guest
24/9/10
1
0
0
Ho Chi Minh
Các bạn làm ơn chỉ giùm mình TSCĐ phục vụ tín dụng cụ thể là những tài sản nào với? Cảm ơn các bạn rất nhiều.

H

hanhtrank9a1

Guest
18/10/15
1
0
1
31
Cho e hỏi nữa là quỹ tín dụng khi làm hồ sơ cho vay có thu khoản gọi là tiền đơn 10.000 thì có tính thuế không ạ

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA