Cách tính thuế GTGT trên tờ khai nhập khẩu?

• Thread starter gamo711
  • Ngày gửi
G

gamo711

Guest
12/12/07
6
0
1
Vietnam
Em chào các anh chị,
Cty em đang chuẩn bị nhập khẩu máy lạnh, đây là hàng có thuế TTĐB.
Em nhờ anh chị giúp em cách tính thuế GTGT trên tờ khai Nhập khẩu có phải là = (trị giá nguyên tệ x tỷ giá + thuế nhập khẩu + thuế TTĐB) x thuế suất thuế GTGT??? Hay phải tính ra sao?
Mong các anh chị giúp đỡ. Cám ơn rất nhiều...

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

nguyenthiduc8

Guest
17/2/08
47
0
6
ha noi
đúng rồi, thuế GTGT trên tờ khai Nhập khẩu = (trị giá nguyên tệ x tỷ giá + thuế nhập khẩu + thuế TTĐB) x thuế suất thuế GTGT.
Mình thấy thường thì trên tờ khai nhập khẩu có ghi số tiền thuế GTGT của hàng nhập khẩu rồi, bạn còn tính làm chi?

N

NguyenHongHa

Cao cấp
12/3/08
215
0
16
THANHPHOSONGHONG
Em chào các anh chị,
Cty em đang chuẩn bị nhập khẩu máy lạnh, đây là hàng có thuế TTĐB.
Em nhờ anh chị giúp em cách tính thuế GTGT trên tờ khai Nhập khẩu có phải là = (trị giá nguyên tệ x tỷ giá + thuế nhập khẩu + thuế TTĐB) x thuế suất thuế GTGT??? Hay phải tính ra sao?
Mong các anh chị giúp đỡ. Cám ơn rất nhiều...

Đúng rồi đó bạn. Nhưng nhớ là tỷ giá trên tờ khai bạn phải lấy theo tỉ giá bình quân liên ngân hàng của ngày mở tờ khai, hoặc trước 1 ngày.

Tigon-ETC

Tigon-ETC

Gió bụi nhân gian
Các anh chị cho em hỏi cách kê khai thuế GTGT được khấu trừ của hàng nhập khẩu như thế nào? trên phần mềm hỗ trợ kê khai 1.3.0 ây!
Em cảm ơn anh chị !

Bạn kê khai theo từng loại thuế suất.

N

NguyenHongHa

Cao cấp
12/3/08
215
0
16
THANHPHOSONGHONG
Các anh chị cho em hỏi cách kê khai thuế GTGT được khấu trừ của hàng nhập khẩu như thế nào? trên phần mềm hỗ trợ kê khai 1.3.0 ây!
Em cảm ơn anh chị !

Để kê khai thuế GTGT hàng nhập khẩu thì bạn phải căn cứ vào GNTVNSNN (nếu nộp sau ngày mở tờ khai HQ) hoặc vào Biên lai của HQ (nếu nộp thuế luôn), kê khai như bình thường.

Tigon-ETC

Tigon-ETC

Gió bụi nhân gian
nhưng bạn ơi ! phần kí hiệu HĐ mình không thấy trên INVOCE nên phần mêm đó toàn báo lỗi vậy phải làm thế nào?

Có chứ. Trên góc phải của tờ khai có mẫu số. Số hóa đơn là số tờ khai hải quan.

D

DoanThienHuong

Guest
29/5/08
31
1
0
Ha Noi
Khi kê khai hàng nhập khẩu trên phần mềm HTKK thì số và mẫu số phải là số trên giấy nộp tiền thuế chứ không phải là số trên TK đâu bạn à.
Bạn phải nộp thế rồi thì mới được kê khai trên tờ khai hàng hóa mua vào của phần mềm HTKK, còn nếu bạn chưa nộp thuế GTGT mà đã kê khai là sai nguyên tắc.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA