Điều chỉnh đăng ký thuế

• Thread starter hoangnga102
  • Ngày gửi
hoangnga102

hoangnga102

Trung cấp
18/1/08
89
0
6
Hà Nội
Cả nhà cho em hỏi chút với ạ!
Công ty em thay đổi giấy phép đăng ký kinh doanh, cụ thể là thay đổi thành viên góp vốn. Như vậy, em có phải làm tờ khai thay đổi đăng ký thuế theo mẫu 08 không ạ? Nếu có thì chỉ tiêu thay đổi là chỉ tiêu nào và thời hạn nộp tờ khai thay đổi đăng ký thuế là bao nhiêu ngày ạ?
Em cảm ơn mọi người nhiều ạ.

Khóa học Quản trị dòng tiền
tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
Cả nhà cho em hỏi chút với ạ!
Công ty em thay đổi giấy phép đăng ký kinh doanh, cụ thể là thay đổi thành viên góp vốn. Như vậy, em có phải làm tờ khai thay đổi đăng ký thuế theo mẫu 08 không ạ? Nếu có thì chỉ tiêu thay đổi là chỉ tiêu nào và thời hạn nộp tờ khai thay đổi đăng ký thuế là bao nhiêu ngày ạ?
Em cảm ơn mọi người nhiều ạ.

Bạn xem 2 đoạn trích từ thông tư 85/2007/TT-BTC nhé:

1. Trách nhiệm và thời hạn thông báo thay đổi thông tin đăng ký thuế:
Người nộp thuế nếu có thay đổi thông tin đăng ký thuế thì trong thời hạn 10 ngày kể từ ngày phát sinh sự thay đổi thông tin hoặc trước khi chấm dứt toàn bộ các hoạt động phát sinh nghĩa vụ thuế, phải có trách nhiệm thông báo bổ sung với cơ quan Thuế quản lý trực tiếp thuế theo mẫu số 08-MST.

2.3. Thông báo thay đổi các chỉ tiêu khác trên tờ khai đăng ký thuế:
Khi thay đổi các nội dung thông tin đã kê khai trong đăng ký thuế, người nộp thuế phải thực hiện thông báo thay đổi thông tin đăng ký thuế theo mẫu điều chỉnh đăng ký thuế 08-MST kèm theo Thông tư này trong thời hạn 10 ngày khi có sự thay đổi. Hồ sơ bổ sung đăng ký thuế gồm:
- Tờ khai điều chỉnh đăng ký thuế theo mẫu 08-MST.
- Bản sao Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh bổ sung hoặc Giấy phép thành lập và hoạt động hoặc Giấy chứng nhận đầu tư đối với các trường hợp thay đổi thông tin phải cấp lại Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh bổ sung hoặc Giấy phép thành lập và hoạt động hoặc Giấy chứng nhận đầu tư.

hoangnga102

hoangnga102

Trung cấp
18/1/08
89
0
6
Hà Nội
Cho em hỏi lại với vì trên tờ khai đăng ký thuế không có chỉ tiêu "danh sách cổ đông sáng lập" mà? Như vậy thì có phải làm tờ khai điều chỉnh ko ạ?
Theo em hiểu thì "thay đổi các chỉ tiêu khác" là các chỉ tiêu trên tờ khai đăng ký thuế khác 2.1 và 2.2 của thông tư 85 chứ ạ.

Atoiz

Atoiz

Cao cấp
22/8/07
324
1
18
42
Tp. Cần Thơ
trường hợp này bạn đã thay đổi giấy phép kinh doanh rồi đấy, nên khai báo để thông báo cho CQ thuế biết mình thay đổi giấy phép kinh doanh chứ bạn!

Ocean 13

Ocean 13

Đại dương bao la ...
21/8/06
1,154
5
38
Đại Dương
trường hợp này bạn đã thay đổi giấy phép kinh doanh rồi đấy, nên khai báo để thông báo cho CQ thuế biết mình thay đổi giấy phép kinh doanh chứ bạn!

DN bạn ấy thay đổi giấy phép KD chỉ thay đổi phần danh sách các thành viên góp vốn thôi thì ko cần kê khai điều chỉnh.
=> Mẫu 08-MST chỉ thay đổi thông tin có trên tờ khai đăng ký thuế thôi.
Khi cty bạn ấy chỉ thay đổi thành viên thì Số giấy phép ĐKKD không thay đổi, người đại diện theo PL không thay đổi thì ko phải đăng ký.

hoangnga102

hoangnga102

Trung cấp
18/1/08
89
0
6
Hà Nội
Ý em muốn hỏi là em có phải làm tờ khai điều chỉnh đăng ký thuế theo mẫu 08 không ạ?

H

Hidebody

Guest
21/5/08
11
0
0
43
Hà Nội
Tóm lại là căn cứ trên tờ khai đăng ký thuế (tờ khai này gửi CQT khi xin cấp MST) có chỉ tiêu nào thay đổi thì phải làm 08/MST.
Trường hợp thay đổi thông tin đăng ký thuế mà dẫn đến thay đổi "chứng nhận đăng ký thuế" thì CQT sẽ in lại Giấy chứng nhận đăng ký thuế.

F

forever7982

Guest
Nếu vậy thì thay đổi người đại diện theo Pháp luật là mình không cần báo gì với bên thuế hả bạn, giúp mình với!

T

tranbinh200780

Cao cấp
25/2/08
515
39
28
42
Thành Phố Hồ Chí Minh
Trường hợp sau đây lad làm mẫu 08
-Thay đổi kế tóan trưởng
-Thay đổi giám đốc
-Thay đổi tài khỏan
-Thay đổi địa chỉ
Thay đổi vốn góp không làm mẫu 08 -Mà lafm QĐ tăng giảm vốn +Danh sách thành viên vốn góp
THân chào

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA