Thuế suất thuế GTGT

• Thread starter dinhthaihiep
  • Ngày gửi
D

dinhthaihiep

Guest
1/6/05
20
0
0
Ha Noi
Tôi đã đọc kỹ thông tư 32 nhưng vẫn có nhiều điều chung chung vậy nhờ mọi người cho biết khi Cty tôi được hưởng chiết khấu Doanh số hoặc thanh toán theo tháng thì Tôi xuất hóa đơn GTGT với thuế xuất là bao nhiêu ?? 10% ; 5% hay 0%.??
Xin cảm ơn mọi người !

Khóa học Quản trị dòng tiền
The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
Mình chưa hiểu ý bạn hỏi gì? Khi cty bạn nhận chiết chấu thanh toán hay doanh số thì có liên quan gì đến việc bạn xuất hóa đơn GTGT đâu nhỉ? Bạn có thể nêu rõ trường hợp của cty bạn để mọi người có thể hổ trợ.

D

dinhthaihiep

Guest
1/6/05
20
0
0
Ha Noi
Cảm ơn bạn đã quan tâm tới câu hỏi của mình
Mình sẽ nêu cụ thể trường hợp này như sau :
Cty mình có ký 1 HĐ nguyên tắc với nhà phân phối ABC có mấy ngưỡng sau
1. Nếu trong Tháng 3 số tiền hàng của Cty ABC mà Cty mình bán được là 500 triệu thì được hưởng Chiết khấu là 30 triệu
2. Nếu Doanh số là 1 tỷ thì chiết khấu mà ABC dành cho mình là 70 triệu
3. Nếu Doanh số là 1,5 tỷ thì chiết khấu ABC dành cho mình là 120 triệu
Vậy cuối tháng tổng kết để xác định số tiền CK và mình sẽ xuất HĐ cho ABC để cùng hạch toán giảm trừ công nợ .đồng thời bên ABC cũng hạch toán vào TK 521
mình đang băn khoăn là thuế suất đó là bao nhiêu ??

D

dinhthaihiep

Guest
1/6/05
20
0
0
Ha Noi
Vậy không có ai hỗ trợ được mình câu hỏi này ah ??
Nếu dân làng ai biết về vấn đề này vui lòng cho Tôi tham vấn nhé !
Cảm ơn nhiều !!

minhdhvl

minhdhvl

Cháu ngoan Bác Hồ
11/4/06
405
4
18
HCM
Cảm ơn bạn đã quan tâm tới câu hỏi của mình
Mình sẽ nêu cụ thể trường hợp này như sau :
Cty mình có ký 1 HĐ nguyên tắc với nhà phân phối ABC có mấy ngưỡng sau
1. Nếu trong Tháng 3 số tiền hàng của Cty ABC mà Cty mình bán được là 500 triệu thì được hưởng Chiết khấu là 30 triệu
2. Nếu Doanh số là 1 tỷ thì chiết khấu mà ABC dành cho mình là 70 triệu
3. Nếu Doanh số là 1,5 tỷ thì chiết khấu ABC dành cho mình là 120 triệu
Vậy cuối tháng tổng kết để xác định số tiền CK và mình sẽ xuất HĐ cho ABC để cùng hạch toán giảm trừ công nợ .đồng thời bên ABC cũng hạch toán vào TK 521
mình đang băn khoăn là thuế suất đó là bao nhiêu ??

Trường hợp này cty bạn là đại lý cho nhà PP ABC và khi cty bạn bán được theo doanh số đã ký với nhà PP ABC thì lúc đó nhà PP sẽ xuất HD cho cty bạn trong đó ghi rõ tiền hàng và tiền chiết khấu bên cty bạn được hưởng thôi chứ cty bạn xuất HD cho nhà PP để làm gì.và nếu có thì nội dung của HD đó ntn? Bạn có thể giải thích được không?:1nono:

T

Thi sinh qn

Guest
25/12/07
25
0
0
38
Quang Ngai
Dear Mr Hiep,
Mình có dọc qua nội dung bạn hỏi, và một số bài trả lời của mọi người.
CTY ABC là nhân phân phối của công ty bạn, nghĩa là khi CTY ABC xuất hàng cho công ty bạn là bán hay là nhờ bán hộ hưởng hoa hồng?
1. Nếu CTY ABC bán đứt luôn cho cty bạn và thu tiền, khi cty bạn tiêu thụ hàng theo đúng điều kiện trong hợp đồng mua bán thì công ty của bạn thu tiền từ CTY ABC đúng không?
Như vậy công ty của bạn phải xuất HDGTGT cho công ty ABC về số tiền mà bạn được hưởng để công ty ABC có chứng từ đầu vào mà hạch toán vào chi phí bán hàng.
Thu nhập của CTY bạn dựa trên doanh số bán ra là DT từ dịch vụ bán hàng, nếu có tronh giấy đăng ký kinh doanh thì nó là Doanh thu dịch vụ được ghi nhận là một doang thu
Nợ tiền/131
Có 511, 333
Nếu không có đăng ký loại kinh doanh theo kiểu này, và doanh thu này hiếm khi xảy ra, thì hạch toán:
Nợ tiền
Có 711,333
Khi xuất HDGTGT bạn không biết TS là bao nhiêu? CTY bạn đang kinh doanh những HHDV chịu thuế 5% hay 10%?? hay không chịu thuế????? Tuỳ thuộc vào cty bạn, chính bạn là người hiểu rõ vấn đề này mà...
Tất cả những hoá đơn mà bạn xuất cho người mua có TS bao nhiêu????

T

tranbinh200780

Cao cấp
25/2/08
515
39
28
42
Thành Phố Hồ Chí Minh
Vậy không có ai hỗ trợ được mình câu hỏi này ah ??
Nếu dân làng ai biết về vấn đề này vui lòng cho Tôi tham vấn nhé !
Cảm ơn nhiều !!

Thuế suất thuế GTGT dành cho chiết khấu là 10 %
thân chào

L

longriver

Guest
17/4/08
1
0
0
42
Vũng tàu
Theo mình biết:Nếu xuất lại hoá đơn thì Cty bạn Phải Chịu thuế suất( Họ xuất hoá đơn cho bạn là thuế suất bao nhiêu thì bạn xuất ngược lại như vậy) Như vậy là bạn phải nộp thuế trong phần tiền được CK đấy. Ngày xưa thì vậy, nhưng bây giờ mình thấy 3 tháng họ chiết khấu cho mình luôn, k cần phải xuất lại hoá đơn Còn không thì họ xuất trực tiếp vào hoá đơn thì mình ghi nhận luôn phần tiền CK là Có 711!

The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
Chào bạn,
Nếu cty bạn ký hợp đồng đại lý bán đúng giá thì khi xuất hóa đơn bạn xuất theo giá nhà cung cấp yêu cầu. Cuối tháng cty bạn sẽ xuất hoá đơn thu tiền hoa hồng đại lý cho nhà cung cấp. Khi đó thuế xuất là 10%. Ghi chú trong trường hợp này hoá đơn thu tiền hoa hồng đại lý mới được xem là doanh thu cty bạn, hoá đơn bán hàng đại lý đúng giá ko phải là doanh thu của cty bạn nhé.
nếu cty bạn ký hợp đồng đại lý mua đứt bán đoạn thì sẽ tổng hợp doanh số trong tháng sau đó khi nhà cung cấp xuất hóa đơn tiếp theo cho cty bạn thì họ sẽ trừ lại phần chiếc khấu doanh số đó cho cty bạn. Khi đó cty bạn không cần phải xuất hóa đơn gì nữa
Good luck

D

dinhthaihiep

Guest
1/6/05
20
0
0
Ha Noi
Cảm ơn mọi người nhiều
Tôi sẽ tổng hợp lại các tài liệu và các câu trả lời của mọi người để xử lý vấn đề này .
Có vấn đề gì vướng mắc sẽ tham vấn các ban.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA