Thuế GTGT mua hộ cho nước ngoài

• Thread starter stevenmy
  • Ngày gửi
S

stevenmy

Guest
Giúp em với , cty em làm gia công cho nước ngoài ,(hàng may mặc ấy mà ) nguyện liệu là do bên nước ngoài cung cấp ,nhưng cũng có một số thì bên cty em phải mua hộ , như vậy số thuế GTGT mua hộ đó em phải hạch táon thế nào ,và có được tính thuế đầu vào không ? xin các bác chỉ giúp em với .thanks

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

Halongcity

Guest
20/8/04
91
0
0
Halongcity
stevenmy nói:
Giúp em với , cty em làm gia công cho nước ngoài ,(hàng may mặc ấy mà ) nguyện liệu là do bên nước ngoài cung cấp ,nhưng cũng có một số thì bên cty em phải mua hộ , như vậy số thuế GTGT mua hộ đó em phải hạch táon thế nào ,và có được tính thuế đầu vào không ? xin các bác chỉ giúp em với .thanks
Thực ra nghiệp vụ kế toán làm gia công cho nước ngoài chỉ khác là khi nhận vật tư hàng hoá gia công thì ghi Nợ TK 002 ( ngoài bảng ), khi xuất trả lại ghi bên Có 002.
Vì vậy nếu hoạt động gia công chịu thuế GTGT theo p.pháp khấu trừ thì sẽ được tính thuế đầu vào.

K

khahoan

Guest
Cty bạn gia công tức là làm dịch vụ rồi đúng hông ?
bạn nói mua hộ là sao nhỉ ? nếu mua hộ cho Cty khác thì trên hoá đơn GTGT không thể ghi thông tin pháp nhân Cty bạn được. Nếu ghi Cty bạn thì coi như Cty bạn mua rồi sau đó xuất bán lại cho Cty nước ngoài kia OK chứ ?
Bây giờ bạn có thể tự trả lời câu hỏi của mình nhé
Có thắc mắc gì nữa cứ post lên đi sẽ có các sư phụ kế toán giúp đở mà aha
Chúc thành công

S

Small_candle

Trung cấp
10/4/03
121
0
16
HN
Truy cập trang
SC nghĩ điều này còn liên quan đến Giá thành cty bạn charge Cty thuê cty bạn gia công. Nếu Giá này = Tiền gia công + Chi phí các vật liệu cty bạn mua thì Vật tư đó là đvào của bạn & thuế GTGT đó cty bạn đc Khấu trừ

T

thuylinhtrng

Guest
13/3/07
3
0
0
TP HCM
cty bạn gia công cho nước ngoài nhưng có một số NVL mua hộ thì phải thanh toán lại với phía nước ngoài nhưng bạn chỉ được mua khi trong hợp đồng ngoại của bạn phải có đề cập đến vấn đề này.Những hóa đơn đó được kê khai nhưng số thuế đó không được khấu trừ , còn nếu cty bạn không có chức năng mua nội địa thì chi phí đó bị loại hẳn