Chi Phí Tính Giá Thành

• Thread starter No131TN
  • Ngày gửi
N

No131TN

Guest
5/1/08
4
0
0
37
TP.HCM
Anh chị giúp em vấn đề này với,
Hiện nay em đang làm báo cáo tốt nghiệp về giá thành sách, trong quá trình tìm hiểu em thấy có một số chi phí phát sinh như chi phí vận chuyển, chi phí chuyển tiền bằng điện để thanh toán cho bên tác giả ở nước ngoài, anh chị cho em hỏi là các khoản chi phí này có được tính vào giá thành sách hay không?

Khóa học Quản trị dòng tiền
G

giotnangcuoithu

User tự cấm truy cập
Các chi phí phục vụ cho việc sản xuất thì đưa vào tính giá thành. Còn phục vụ cho việc bán hàng đưa vào chi phí bán hàng, phục vụ cho văn phòng đưa vào chi phí QLDN

N

No131TN

Guest
5/1/08
4
0
0
37
TP.HCM
Anh chị giúp em vấn đề này với,
Hiện nay em đang làm báo cáo tốt nghiệp về giá thành sách, trong quá trình tìm hiểu em thấy có một số chi phí phát sinh như chi phí vận chuyển, chi phí chuyển tiền bằng điện để thanh toán cho bên tác giả ở nước ngoài, anh chị cho em hỏi là các khoản chi phí này có được tính vào giá thành sách hay không?

Cảm ơn bạn đã trả lời mình nha, nhưng mình vẫn còn thắc mắc đó là ở công ty mình khỏan chi phí chuyển tiền thanh tóan cho phía tác giả ở nước ngòai lạ không được đưa vào chi phí tính giá thành và ngay cả chi phí vận chuyển giấy đến cơ sở in ấn để in sách cũng vậy, điều này bất hợp lý đúng không?
Còn một vấn đề này nữa mình muốn hỏi đó là: với chi phí bản quyền thì kế tóan định khỏan là Nợ 331
có 112
sau đó đưa vào tài khỏan 142 để phân bổ dần dần vào chi phí. nhưng theo mình biết thì chi phí bản quyền được phân bổ trong vào 3năm thì nên đưa vào tài khỏan 242 đúng không? Vậy mình muốn hỏi với khỏan chi phí này thì đưa vào tài khỏan nào là chính xác hơn cả tài khỏan 142 hay 242? Mong các anh chị trả lời giúp mình với.

levanton

levanton

Cao cấp
Cảm ơn bạn đã trả lời mình nha, nhưng mình vẫn còn thắc mắc đó là ở công ty mình khỏan chi phí chuyển tiền thanh tóan cho phía tác giả ở nước ngòai lạ không được đưa vào chi phí tính giá thành và ngay cả chi phí vận chuyển giấy đến cơ sở in ấn để in sách cũng vậy, điều này bất hợp lý đúng không?
Còn một vấn đề này nữa mình muốn hỏi đó là: với chi phí bản quyền thì kế tóan định khỏan là Nợ 331
có 112
sau đó đưa vào tài khỏan 142 để phân bổ dần dần vào chi phí. nhưng theo mình biết thì chi phí bản quyền được phân bổ trong vào 3năm thì nên đưa vào tài khỏan 242 đúng không? Vậy mình muốn hỏi với khỏan chi phí này thì đưa vào tài khỏan nào là chính xác hơn cả tài khỏan 142 hay 242? Mong các anh chị trả lời giúp mình với.

Chào bạn ! Tự bạn đưa ra cách hạch tóan sai và hỏi là hợp lý không !
Chi phí chuyển thanh tóan bản quyền được hạch tóan vào giá thành, phân bổ số tiền mua bản quyền qua việc phân bổ cho số đầu sách sẽ xuất bản. Ờ bài 1, bạn ghi là chi phí điện chuyển tiền sẽ bị hiều nhầm đó là chi phí chuyển tiền. mà nếu chi phí chuyển tiền thì hạch tóan vào chi phí quản lý. Chi phí vận chuyển giấy đến nơi in, bạn hạnh tóan Tk 154, như vậy là đã vào chi phí để tính giá thành.
Trở lại tiền thanh tóan bản quyền, bạn hạch tóan thẳng TK154, hoặc 242 cũng được, cơ bản là bạn phân bổ bao nhiêu giá trị cho giá thành sản phẩm (đầu sách in ra)
Nợ 154/ Có 331
Khi chuyển tiền thanh tóan
Nợ 331/ Có 112

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA