Hoá đơn hợp lý

• Thread starter Phạm Thị luyến
  • Ngày gửi
P

Phạm Thị luyến

Guest
16/9/06
41
0
0
40
Hà Nội
Em Chào các anh các chị
các anh các chị cho em hỏi Công ty em có hoá đơn Tiền ăn cơm trưa của nhân viên là 2.600.000 đồng ( 260.000 đồng cho 10 người các anh chị ạ). Em hỏi hoá đơn đó có hợp lý không có tính được vào chi phí không hả các anh chị (em hỏi mọi người thì nói là tiền ăn tính vào lương). Em cảm ơn ơn các anh các chị .
:wall::wall::wall::wall::wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
phinguyen79

phinguyen79

Phụ nữ là gì..???
Em Chào các anh các chị
các anh các chị cho em hỏi Công ty em có hoá đơn Tiền ăn cơm trưa của nhân viên là 2.600.000 đồng ( 260.000 đồng cho 10 người các anh chị ạ). Em hỏi hoá đơn đó có hợp lý không có tính được vào chi phí không hả các anh chị (em hỏi mọi người thì nói là tiền ăn tính vào lương). Em cảm ơn ơn các anh các chị .

Theo mình tiền ăn trưa (ăn giữa ca) cho nhân viên kô cần tính vào lương cũng được, nhưng bị khống chế là không vượt quá mức lương tối thiểu (540 ngàn/người/tháng).
Khoảng chi phí này, bạn hợp đồng với bên c.ty cung cấp suất ăn và lấy hóa đơn được thì tốt. Còn không chỉ cần quyết định của công ty, bảng kê danh sách nhân viên và lập phiếu chi là ok rồi./.
tất nhiên khi quyết toán các pác thuế sẽ làm khó dể nhưng quan trọng là bản lĩnh của người giải trình và mọi việc cũng ok./.

P

pqhai

Guest
12/11/07
61
0
0
Hà Nội
Theo mình do công ty bạn chưa có hợp đồng cung cấp dịch vụ ăn uống với nhà hàng, nên để hóa đơn đó được tính vào chi phí hợp lý thì nên biến nó thành hóa đơn cho mục đích tiếp khách thì dể hơn.

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,125
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Em Chào các anh các chị

+ Chào bạn:
- Thứ nhất bạn phân biệt HĐ hợp pháp chứ không có hóa đơn hợp lý, chỉ có chi phí hợp lý mà thôi. Nếu trên HĐ đầy tên DN bạn, MST, địa chỉ, có dấu chữ ký đầy đủ thì đó là HĐ hợp pháp của DN bạn dùng để tính vào chi phí hợp lý khi xác định thuế TNDN.
- Thứ 2 : Việc bạn có HĐ 2.600.000 đ tiền ăn cho 10 người, nếu là trong cả tháng thì bạn cần xem lại trong hợp đồng lao động hoặc thỏa ướclao động có đề cập đến vấn đề trợ cấp tiền ăn trưa cho nhân viên hay không? Nếu có bạn đưa chi phí 2.600.000 đ vào chi phí hợp lý và hạcht oán
Nợ TK 627,641,642
Nợ TK 133
Có TK 111,112,331

Nếu không được quy định trong HĐ lđ và thỏa ước lao động thì bạn hạch toán vào chi phí tiếp khách và bị khống chế 10%.

Nợ TK 641
Nợ TK 133
Có TK 331,111,112

Một vài ý kiến trao đổi cùng bạn.

Thân chào!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA