Xác định giá vốn sau khi xác định doanh thu?

• Thread starter beohitman
  • Ngày gửi
B

beohitman

Guest
12/3/08
43
0
6
hcm
Các bạn cho mình hỏi vấn đề này

Mình hiện đang thực tập cho công ty vận tải hàng hóa, Bên mình chỉ xác định được giá vốn sau khi xác định được doanh thu, Giá cươc vận chuyển cho khách đều do giám đốc đưa ra, kế toán không tính giá vốn mà cuối tháng chỉ tập hợp các chi phí liên quan đến 632 và kết chuyển qua 911. Như vậy có được không, tại thường mình thấy phải có giá vốn trước rồi mới căn cứ vào đó đề ra ra bán?

Mong các bạn giải đáp thắc mắc giùm
Thanks very much

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

moimoc

Guest
20/4/08
7
0
0
Ha noi

Mình hiện đang thực tập cho công ty vận tải hàng hóa, Bên mình chỉ xác định được giá vốn sau khi xác định được doanh thu, Giá cươc vận chuyển cho khách đều do giám đốc đưa ra, kế toán không tính giá vốn mà cuối tháng chỉ tập hợp các chi phí liên quan đến 632 và kết chuyển qua 911. Như vậy có được không, tại thường mình thấy phải có giá vốn trước rồi mới căn cứ vào đó đề ra ra bán?

Thanks very much

Giá bán nó phụ thuộc nhiều vào thị truờng. Do vậy việc định giá bán trước là điều tất nhiên. Bạn mà có giá vốn trước rồi mới có giá bán thì sao có thể được đối với loại hình dịch vụ. Điều này chỉ xảy ra ở loại hình thương mại.

Kế toán tập hợp chi phí và tính luôn vào 911 cũng có thể được do đặc thù của ngành vạn tải.

B

beohitman

Guest
12/3/08
43
0
6
hcm
Giá bán nó phụ thuộc nhiều vào thị truờng. Do vậy việc định giá bán trước là điều tất nhiên. Bạn mà có giá vốn trước rồi mới có giá bán thì sao có thể được đối với loại hình dịch vụ. Điều này chỉ xảy ra ở loại hình thương mại.

Kế toán tập hợp chi phí và tính luôn vào 911 cũng có thể được do đặc thù của ngành vạn tải.

Cảm ơn bạn nhiều nhưng mình vẫn chưa rõ, việc định giá trước khi xác định giá vốn chỉ căn cứ trên giá cả cạnh tranh thị trường của ngành và kinh nghiệm của người chủ thôi sao, giám đốc phải căn cứ trên cái gì mới dám quyết định giá trước chớ chưa có chi phí mà cho giá trước rồi lời lỗ sao?

Mình còn chưa hiểu biết nhiều mong nhận được sự góp ý của các bạn

T

tranbinh200780

Cao cấp
25/2/08
515
39
28
42
Thành Phố Hồ Chí Minh

Thanks very much

Đây là hạch tóan theo kiểu kê khai định kỳ đấy bạn ạ, không sai, nhưng ít ai áp dụng phương pháp này vì nó không phản ánh đúng lúc nghiệp vụ.
THân chào

B

beohitman

Guest
12/3/08
43
0
6
hcm
Đây là hạch tóan theo kiểu kê khai định kỳ đấy bạn ạ, không sai, nhưng ít ai áp dụng phương pháp này vì nó không phản ánh đúng lúc nghiệp vụ.
THân chào

Ủa nhưng công ty em đăng ký áp dụng kiểu kê khai thường xuyên mà nên mới khó hiểu chớ? Zậy theo chị trong cách xác định giá vốn, doanh thu trong trường hợp của công ty em thì như thế nào là hợp lý, để phản ánh đúng lúc, kịp thời tình hình của doanh nghiệp. em chỉ đang trong giai đoạn thực tập thôi nhưng đang bí chỗ này nên làm báo cáo không được
Thanks chị very much.
Mong nhận được sự giúp đỡ của các bạn

T

Trần Văn Tý

Trung cấp
Mình củng hơi thắc mắc là, Công ty vận tải thì làm gì có giá vốn đâu mà xác định hả bạn? Chỉ có công ty TM và SX mới xác định giá vốn thôi chứ.

N

NGUYEN TRAN

Guest
3/11/07
46
0
0
DA NANG - HCM
Ủa nhưng công ty em đăng ký áp dụng kiểu kê khai thường xuyên mà nên mới khó hiểu chớ? Zậy theo chị trong cách xác định giá vốn, doanh thu trong trường hợp của công ty em thì như thế nào là hợp lý, để phản ánh đúng lúc, kịp thời tình hình của doanh nghiệp. em chỉ đang trong giai đoạn thực tập thôi nhưng đang bí chỗ này nên làm báo cáo không được
Thanks chị very much.

Bạn viết đề tài về gì vậy?Kế toán chi phí trong doanh nghiệp vận tải và tính giá thành sản phẩm vận tải hả?
cách tính giá bán của bộ phân điều xe thường là thế này:Căn cứ vào lượng tiêu hao năng lượng trên 100Km, vé cầu đướng cố định trên tuyến đường đó.Mức lương của tài xế,mức hao mòn xe (khấu hao) và một vài chi phí khác mà ngành vận tải thường gặp, cộng vào với tỷ lệ lợi nhuận mong muốn ra giá bán.Lợi nhuận mong muốn trong trường hợp xấu nhất phải đủ cho các chi phí cố định của công ty.Loại hình dịch vụ thường rất linh động, cùng tuyến đường đó, cùng loại xe đó có thể mỗi khách hàng lại có một giá khác nhau.

N

NGUYEN TRAN

Guest
3/11/07
46
0
0
DA NANG - HCM
Thanks chị very much.

Thứ nhất , thường các công ty vận tải sẽ chọn kỳ tính giá thành là tháng, không phải là từng chuyến hàng đâu, do vậy không thể nói là phản ánh không kịp thời được.Ví cách xác định kỳ tính giá thành như vậy, nên hàng ngày kế toán chỉ ghi nhận chi phí,cuối tháng kế toán mới tổng hợp chi phí là đúng rồi.
Thứ hai, bạn hỏi xem"đối tượng tính giá thành " tại công ty đang thực tập là gi?Toàn công ty, từng đội xe, từng đầu xe, hay từng xe.Nếu là toàn công ty, thì cứ tập hợp hết chi phí rồi cuối tháng kết chuyển sang giá vốn(chuyển thẳng từ 154 sang 632).Nếu đối tượng là từng đội xe hay từng xe thì chi phí được tập hợp chi tiết với từngđội xe, từng xe, những chi phí chung thường được phân bổ theo một tiêu thức hay tỉ lệ nhất định.
Theo mình như vậy là tạm ổn rồi.Bạn thử tìm sách "KẾ TOÁN DỊCH VỤ" CỦA tác giả NGUYỄN PHÚ GIANG xuất bản 2008.bạn đọc thử đi có viết chi tiết về kế toán dịch vụ vận tải đó

huynhsang

huynhsang

Trung cấp
13/4/08
105
1
0
Quỷ Môn Quan
theo mình thì giá vốn được xác định trước đối với công ty vận tải cũng được mà. vì loại hình dịch vụ này chỉ dựa vào nguyên liệu là xăng dầu và hao mòn của máy móc. nếu chủ doanh nghiệp có thể nắm được điều đó hẳn là ông ta có thể không cần tính giá vốn nữa vì giá vốn đã có sẳn trong đầu rồi ( đối với người có nhiều kinh nghiệm trong ngành vận chuyển). còn trường hợp phải tính giá vốn thì phải dựa trên trọng tải của xe hoặc mức độ tiêu hao năng lượng. mình ví dụ: nếu xe chở được 1 tấn sẽ có giá khác xe chở 2 tấn. như vậy thì cả hai cách thì cách nào củng dể dàng mà.
mình nghĩ bạn không nên rập khuân máy móc với lý thuyết làm gì mà phải dựa vào thực tế.
chuc bạn hoàn thành báo cáo một cách xuất sắc
nếu cần tài liệu tham khảo về báo cáo thi pmmmmmmm cho mình.

T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
Chi phí vận tải hay giá thành vận tải tính trên hai chỉ tiêu Tấn và TKM việc tập hợp chi phí tính giá thành được xác định tuỳ thuộc yêu cầu quản lý của doanh nghiệp dpo vậy làm vào cuối tháng hay từng chuyến hay từng xe hoặc đội xe là do yêu cầu doanh nghiệp chứ

B

beohitman

Guest
12/3/08
43
0
6
hcm
Thứ nhất , thường các công ty vận tải sẽ chọn kỳ tính giá thành là tháng, không phải là từng chuyến hàng đâu, do vậy không thể nói là phản ánh không kịp thời được.Ví cách xác định kỳ tính giá thành như vậy, nên hàng ngày kế toán chỉ ghi nhận chi phí,cuối tháng kế toán mới tổng hợp chi phí là đúng rồi.
Thứ hai, bạn hỏi xem"đối tượng tính giá thành " tại công ty đang thực tập là gi?Toàn công ty, từng đội xe, từng đầu xe, hay từng xe.Nếu là toàn công ty, thì cứ tập hợp hết chi phí rồi cuối tháng kết chuyển sang giá vốn(chuyển thẳng từ 154 sang 632).Nếu đối tượng là từng đội xe hay từng xe thì chi phí được tập hợp chi tiết với từngđội xe, từng xe, những chi phí chung thường được phân bổ theo một tiêu thức hay tỉ lệ nhất định.
Theo mình như vậy là tạm ổn rồi.Bạn thử tìm sách "KẾ TOÁN DỊCH VỤ" CỦA tác giả NGUYỄN PHÚ GIANG xuất bản 2008.bạn đọc thử đi có viết chi tiết về kế toán dịch vụ vận tải đó

Thanks bạn rất nhiều, bạn có thể cho mình biết sách đó bán ở nhà sách nào ko? mình đi mấy cái nhà sách rồi mà kiếm cũng ko thấy nữa.
Thanks một lần nữa vì đã góp ý cho bài báo cáo của mình

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA