Thuê nhà - thuê kho

• Thread starter lynguyenkl
  • Ngày gửi
L

lynguyenkl

Guest
9/5/08
41
2
0
Hà Nội
Em là người mới vào diễn đàn, dù trước đây có được học về KT nhưng hiện giờ không làm cụ thể trong lãnh vực nên kiến thức mai một đi nhiều. Tuy nhiên, em đang cần nghiên cứu lại kiến thức thực tế để áp dụng cho thực tế công việc, e đã tìm kiếm thông tin trên google và được biết đến diễn đàn, thấy mọi người trao đổi những thông tin rất hữu ích nên xin đăng ký luôn, rất mong mọi người chỉ bảo.
Số là, cty e hiện giờ đang thuê 1 căn nhà 7 tầng nhưng thực tế theo giấy phép xây dựng của chủ nhà thì chỉ có 5 tầng thôi, trong hợp đồng công chứng thì cũng chỉ ghi 5 tầng (thực tế thì mình sử dụng cả 7 tầng), vậy cty e có khả năng bị thu hồi hàng hóa để 2 tầng trên ko nhỉ?
Nữa là, nếu cty e định thuê hoặc mượn kho ở tỉnh khác để để hàng thì cần phải làm thủ tục gì?

Còn rất nhiều điều cần chỉ giáo nhưng trước hết 2 câu này trước đã, rất mong mọi người tư vấn giúp em.

Thanks in advance.

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

lynguyenkl

Guest
9/5/08
41
2
0
Hà Nội
Sao chẳng có ai giúp mình giải đáp thắc mắc này chút nhỉ, pls help me!

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Em là người mới vào diễn đàn, dù trước đây có được học về KT nhưng hiện giờ không làm cụ thể trong lãnh vực nên kiến thức mai một đi nhiều. Tuy nhiên, em đang cần nghiên cứu lại kiến thức thực tế để áp dụng cho thực tế công việc, e đã tìm kiếm thông tin trên google và được biết đến diễn đàn, thấy mọi người trao đổi những thông tin rất hữu ích nên xin đăng ký luôn, rất mong mọi người chỉ bảo.
Số là, cty e hiện giờ đang thuê 1 căn nhà 7 tầng nhưng thực tế theo giấy phép xây dựng của chủ nhà thì chỉ có 5 tầng thôi, trong hợp đồng công chứng thì cũng chỉ ghi 5 tầng (thực tế thì mình sử dụng cả 7 tầng), vậy cty e có khả năng bị thu hồi hàng hóa để 2 tầng trên ko nhỉ?
Nữa là, nếu cty e định thuê hoặc mượn kho ở tỉnh khác để để hàng thì cần phải làm thủ tục gì?

Còn rất nhiều điều cần chỉ giáo nhưng trước hết 2 câu này trước đã, rất mong mọi người tư vấn giúp em.

Thanks in advance.

Bạn thân mến trường hợp của bạn tôi xin trả lời như sau:
1. Hợp đồng thuê nhà của bạn trong giấy phép xây dựng của căn nhà chỉ dó 5 tầng, tuy nhiên căn nhà thực tế là 7 tầng, 2 tầng trên là xây dựng trái phép, bạn vẫn có thể sử dụng nó làm kho trong điều kiện nếu không có thanh tra xây dựng kiểm tra, và bộ phận phòng cháy chữa cháy kiểm tra, còn khi họ kiểm tra bạn thì bắt buộc bạn không được sử dụng phần xây dựng trái phép kia. Cũng giống trường hợp trước đây khi mình làm việc cho công ty cũ có thuê một căn nhà trong giấy phép chỉ được xây 3 tầng nhưng cty đã xây tầng thứ 4 chứa hàng kết quả là bị lập biên bản là phạt 15 triệu.
2. Nếu DN bạn muốn thuê đất ở nơi khác làm kho bãi thì bạn cần có hợp đồng thuê đất, HĐ GTGT của người thuê đất xuất cho bạn để làm căn cứ đưa vào chi phí hợp lý, ngoài ra trong HĐ thuê đất bạn phải quy định rõ đất đã có nhà xưởng hay DN bạn sẽ xây nhà xưởng chứa hàng để làm căn cứ đưa nhà xưởng của DN bạn xây dựng vào TSCĐ. Ngoài vấn đề cơ bản trên thì việc đảm bảo an toàn vệ sinh, phòng cháy chữa cháy ở nơi bạn thuê phải đảm bảo.

Một vài ý kiến trao đổi của tôi với bạn.

Chúc bạn thành công.

Thân chào!

L

lynguyenkl

Guest
9/5/08
41
2
0
Hà Nội
Rất cảm ơn anh ATM919, và xin trao đổi thêm chút xíu với a về (2), còn phần (1) e thấy ổn rồi.

Tại (2) e quan tâm đến các thủ tục với cơ quan thuế cty e cần làm: sau khi xong phần HĐ thuê/mượn kho thì e có cần phải thông báo với cơ quan quản lý thuế của cty ko nhỉ và cả HĐ vận chuyển nội bộ nữa thì sao? khi vận chuyển hàng kho - kho thì e cần phải có HĐ VCNB này, vậy e có cần đăng ký với cơ quan thúê để xuất bản HĐ VCNB ko?

Cho e hỏi thêm việc này nữa, trong trường hợp cty e không muốn sử dụng phiếu xuất kho của BTC mà e muốn thiết kế riêng của cty thì có được ko? cần làm thủ tục gì?

Cảm ơn anh!

L

lynguyenkl

Guest
9/5/08
41
2
0
Hà Nội
Rất cảm ơn anh ATM919, và xin trao đổi thêm chút xíu với a về (2), còn phần (1) e thấy ổn rồi.

Tại (2) e quan tâm đến các thủ tục với cơ quan thuế cty e cần làm: sau khi xong phần HĐ thuê/mượn kho thì e có cần phải thông báo với cơ quan quản lý thuế của cty ko nhỉ và cả HĐ vận chuyển nội bộ nữa thì sao? khi vận chuyển hàng kho - kho thì e cần phải có HĐ VCNB này, vậy e có cần đăng ký với cơ quan thúê để xuất bản HĐ VCNB ko?

Cho e hỏi thêm việc này nữa, trong trường hợp cty e không muốn sử dụng phiếu xuất kho của BTC mà e muốn thiết kế riêng của cty thì có được ko? cần làm thủ tục gì?

Cảm ơn anh!

Có ai giúp e trả lời thêm mấy thắc mắc trên đây với? anh ATM ởi ơi.

minhdhvl

minhdhvl

Cháu ngoan Bác Hồ
11/4/06
405
4
18
HCM

Cảm ơn anh!

phải đăng ký thuế chứ.nếu bạn không sd pxkho của BTC mà muốn thiết kế riêng thì phải có văn bản đồng ý của BTC thì mới hợp lệ nha bạn.sau đó bạn đăng ký thuế .

L

lynguyenkl

Guest
9/5/08
41
2
0
Hà Nội
phải đăng ký thuế chứ.nếu bạn không sd pxkho của BTC mà muốn thiết kế riêng thì phải có văn bản đồng ý của BTC thì mới hợp lệ nha bạn.sau đó bạn đăng ký thuế .

Bạn ơi,

Có văn bản nào quy định những điều này không, nếu có cho mình với.

TQ