Các loại thuế phải nộp khi cho thuê nhà

• Thread starter Solight
  • Ngày gửi
S

Solight

Trung cấp
12/5/08
88
0
6
Hanoi
Các bác ơi, em đang muốn cho thuê nhà nên phải tìm hiểu về thuế. Search trên mạng thấy mông lung quá, lên chi cục thuế hỏi thì họ chẳng hướng dẫn kỹ càng gì cả (em đã phải đi đi lại lại mấy lần rồi đấy ạ) nên post bài lên đây hỏi các bác vậy. Các bác giúp em với nha.

1. Nếu em cho người VN thuê nhà thì có phải làm các thủ tục thuế không hay chỉ khi cho người nước ngoài thuê mới phải làm thôi?

2. Giá trị hợp đồng từ bao nhiêu tiền trở lên thì sẽ bắt đầu phải làm thủ tục nộp thuế ạ?

3. Em search thấy sẽ phải nộp thuế GTGT (10% của 80% doanh thu), và thuế TNDN (28% của 52% doanh thu) - Theo mẫu số 07B/GTGT, ngoài ra còn thuế môn bài 1 000 000VND/năm. Các mức này áp dụng cho năm 2007 vậy thì năm 2008 có còn đúng không ạ?

4. Về thủ tục, em nghe nói đầu tiên sẽ phải đi lên Sở KHĐT làm đăng ký kinh doanh, sau đó lên CHi cục thuế của huyện để đăng ký mã số thuế và sau đó là nộp thuế. Nhưng cũng có người nói không phải làm đăng lý kinh doanh mà chỉ đi đăng ký MST rồi nộp thuế thôi. Vậy thì ý kiến nào đúng hả các bác.

Rất mong bác nào có kinh nghiệm sẽ bớt chút thời gian để giúp em. Cảm ơn các bác nhiều ạ

Khóa học Quản trị dòng tiền
tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
1. Nếu em cho người VN thuê nhà thì có phải làm các thủ tục thuế không hay chỉ khi cho người nước ngoài thuê mới phải làm thôi?

Khi phát sinh hoạt động cho thuê thì phải tiến hành làm thủ tục thuế (đăng ký và kê khai thuế)

2. Giá trị hợp đồng từ bao nhiêu tiền trở lên thì sẽ bắt đầu phải làm thủ tục nộp thuế ạ?

Giá trị bao nhiêu cũng có thuế cả, nhưng còn phụ thuộc vào thu nhập chịu thuế nữa bạn nhé (nếu thấp hơn mức lương tối thiểu thì không chịu thuế).

3. Em search thấy sẽ phải nộp thuế GTGT (10% của 80% doanh thu), và thuế TNDN (28% của 52% doanh thu)

Đúng rồi bạn.

- Theo mẫu số 07B/GTGT

Mẫu này là mẫu gì vậy bạn?

ngoài ra còn thuế môn bài 1 000 000VND/năm.

Tuỳ theo thu nhập chịu thuế sẽ có mức môn bài phù hợp (căn cứ theo Thông tư 96/2002/TT-BTC)

Các mức này áp dụng cho năm 2007 vậy thì năm 2008 có còn đúng không ạ?

Áp dụng khi Thông tư 96/2002/TT-BTC còn hiệu lực bạn nhé. Hiện nay chưa mất hiệu lực.

4. Về thủ tục, em nghe nói đầu tiên sẽ phải đi lên Sở KHĐT làm đăng ký kinh doanh,

Nếu là hộ kinh doanh cá thể thì không phải lên Sở KHDT, chỉ lên cơ quan thuế đăng ký là đủ rồi.

sau đó lên CHi cục thuế của huyện để đăng ký mã số thuế và sau đó là nộp thuế. Nhưng cũng có người nói không phải làm đăng lý kinh doanh mà chỉ đi đăng ký MST rồi nộp thuế thôi. Vậy thì ý kiến nào đúng hả các bác.

Rất mong bác nào có kinh nghiệm sẽ bớt chút thời gian để giúp em. Cảm ơn các bác nhiều ạ

Bạn cầm Chứng minh nhân dân, hợp đồng thuê nhà đến cơ quan thuế tiến hành thủ tục đăng ký thuế (cấp MST).

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA