Hóa đơn ko đúng với Hợp đồng kinh tế???

• Thread starter hdiep
  • Ngày gửi
H

hdiep

Guest
18/4/08
53
0
0
tp HCM
Anh chị ơi,
Tháng này em có xuất một hóa đơn của Hợp đồng tháng trước nhưng số tiền trên hóa đơn ko trùng với hợp đồng kinh tế vì:
Công ty em làm dịch vụ vệ sinh nhưng trong khi làm thì nhân viên bên em làm hỏng phần cữa kính bên cty đó. Vì vậy cty em phải đền bù phần đó (TC: 4.866.600).
Số tiền trên hợp đồng là 13.846.000 đồng.
Em xuất hóa đơn là 8.979.400 đồng
Cty em vẫn nhận HĐ bên kính chuyển qua. Vậy HĐ mà em xuất cho bên cty kia em vẫn kê bình thường phải ko? Và HĐ bên kính xuất cho em nữa? Vậy em sẽ báo HĐồng đó lỗ bằng cách nào? Em vẫn kê khai 2 hóa đơn đó vào tờ khai tháng 04 năm 2008 này bình thường chứ? Anh chị giúp em với, em đang gấp lắm. Vì hôm nay 12 rồi.
:flowersun

Khóa học Quản trị dòng tiền
D

dola_vn2002

Trung cấp
16/3/06
76
0
6
hanoi
Anh chị ơi,
Tháng này em có xuất một hóa đơn của Hợp đồng tháng trước nhưng số tiền trên hóa đơn ko trùng với hợp đồng kinh tế vì:
Công ty em làm dịch vụ vệ sinh nhưng trong khi làm thì nhân viên bên em làm hỏng phần cữa kính bên cty đó. Vì vậy cty em phải đền bù phần đó (TC: 4.866.600).
Số tiền trên hợp đồng là 13.846.000 đồng.
Em xuất hóa đơn là 8.979.400 đồng
Cty em vẫn nhận HĐ bên kính chuyển qua. Vậy HĐ mà em xuất cho bên cty kia em vẫn kê bình thường phải ko? Và HĐ bên kính xuất cho em nữa? Vậy em sẽ báo HĐồng đó lỗ bằng cách nào? Em vẫn kê khai 2 hóa đơn đó vào tờ khai tháng 04 năm 2008 này bình thường chứ? Anh chị giúp em với, em đang gấp lắm. Vì hôm nay 12 rồi.
:flowersun

Bạn vẫn kê khai bình thường 2 hoá đơn đó vào tờ khai tháng 4 năm 2008 và Bạn làm biên bản bàn giao và thanh lý hợp đồng đó. Trên biên bản bạn ghi rõ công việc đã hoàn thành những gì và phải bồi thường ntn. Cuối cùng số tiền còn lại phải thanh toán cho bên bạn là tổng số tiền bạn đã xuất hoá đơn rồi đó.:beer:

T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
Bạn xuất HĐ vậy là thiếu rồi đó. HĐ phải thể hiện toàn bộ phần dịch vụ mà Cty đã cung cấp. còn việc phải bỏ chi phí đền bù là phần thiệt hại khi thực hiện hợp đồng được xem xét đưa vào chi phí sau khi đã sử lý, phần bù trừ chỉ là quan hệ thanh toán hai bên khi thanh lý hợp đồng

H

hdiep

Guest
18/4/08
53
0
0
tp HCM
Bạn xuất HĐ vậy là thiếu rồi đó. HĐ phải thể hiện toàn bộ phần dịch vụ mà Cty đã cung cấp. còn việc phải bỏ chi phí đền bù là phần thiệt hại khi thực hiện hợp đồng được xem xét đưa vào chi phí sau khi đã sử lý, phần bù trừ chỉ là quan hệ thanh toán hai bên khi thanh lý hợp đồng

Vậy thì phải làm như thế nào cho đúng ạ? Em chưa gặp trường hợp này bao giờ hết?

T

thanhcontact

Guest
28/2/08
15
0
0
46
Sai Gon Vietnam
www.huukhang.com
Hi Diep

* Em vẫn kê khai báo cáo thuế của hoá đơn đầu vào và đầu ra bình thường trong tháng 04/2008
* Để thực hiện kê khai báo cáo lỗ của hợp đồng này :
- Hợp đồng đầu vào (mua vật tư) vẫn giữ nguyên
- Hợp đồng đầu ra (bán hàng hoá dịch vụ) vẫn giữ nguyên và lập thêm một thanh lý hợp đồng , biên bản bàn giao nghiệm thu của hợp đồng này và đồng thời xác định lại trị giá theo 8.979.400đồng (giảm so với hợp đồng là: 4.866.600 đồng) do làm thiệt hại và nêu rõ trong biên bản thanh lý hợp đồng.

Vậy tại thời điểm quyết toán hợp đồng và ghi nhận doanh thu của hợp đồng này chỉ còn : 8.979.400đồng và giá vốn vẫn giữ nguyên.=> Tức là hợp đồng này sẻ lổ nếu chi phí đầu vào của hợp đồng này cao hơn doanh thu là 8.979.400đồng.

Chúc bạn làm tốt

Bill Phạm
--------------
www.SWALLOWvietnam.com

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA