BHXH, BHYT bị truy thu

• Thread starter vothikimmy
  • Ngày gửi
vothikimmy

vothikimmy

Guest
5/7/05
14
4
3
40
ba ria
truy thu BHXH

xin cả nhà tư vấn dùm số là hôm trước mình lên đăng ký làm BHXH thì ở dó họ nói là truy thu BH từ hồi thành lập tới giờ (tức là cả khi chưa ký HĐ còn đang trong tình trạng thử việc nữa).Mình tưởng chỉ chỉ truy thu từ khi ký HDLĐ cho tới khi đăng ký đóng BH thôi chứ.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Phạm Văn Khang

Phạm Văn Khang

Cao cấp
19/12/05
1,360
31
48
Thái Bình - TP.HCM
Đúng rồi đó theo quy định mà, tốt nhất là bạn khai những lao động đó chỉ làm việc thời vụ và đã nghỉ việc rồi, để họ khỏi truy thu.
Chúc bạn thành công.

nhaquedideple_rathanhpho

nhaquedideple_rathanhpho

Nâng tầm cao mới
Bên BHXH lúc nào chẳng muốn truy thu hả bạn, những người đang trong thời gian thử việc chưa phải đóng BH đâu.Còn tùy thuộc vào chế độ quy định của DN bạn nữa.(theo nhaque biết thì có những DN quy định NV làm việc từ 1 năm trở lên mới "được" đóng BH).

Hồ Lan

Hồ Lan

Cao cấp
21/10/05
659
4
18
51
Q8, tpHCM
Hoặc HD học việc cũng không phải đóng BHXH

M

myhasalala

Guest
5/1/08
21
0
0
Hochiminh cty
Cty em đang ký BHXH lần đầu, đưa hồ sơ lên BHXH Q5 đòi truy thu những người đã nghỉ việc và đang làm việc (Cty thành lập từ T8/03 đến T4/08 mới tham gia BHXH). Các anh chị chỉ cho em cách làm sao để hạn chế được truy thu thấp nhất không? Em nghe nói nơi không bị truy thu, anh chị nào biết chỉ em với nhé.

K

ketoancom

Guest
12/5/08
261
2
0
TP HCM
Bạn thân mến ,

Ở đơn vị tôi cũng kê khai trễ , nhưng tôi chỉ kê khai số tháng cty muốn ( chỉ muốn ) đóng , tuy có thiệt thòi cho người lao đông , BHXH chỉ căn cứ vào số kê khai để thu .

Thân .

wrong

wrong

Cao cấp
16/10/07
714
0
0
41
Hà Nội
ak, kê khai nhưng tháng công ty muốn là ko đúng đâu. Nộp BH là bắt buộc mà. Nếu khi BH kiểm tra là các bạn bị phạt đấy.
Còn những người đã nghỉ việc --> nhơ các cao thủ giúp đỡ

R

RubyBen

Guest
18/4/08
18
0
0
hcm
Các anh chị cho em hỏi Cty em thành lập tháng 07/2007, nhưng đến nay công ty em cũng chưa họat động, chỉ có 2 lao động là Giám đốc và Kế toán trưởng thôi, vậy có bị bắt buộc mua BHXH không ạ, còn nếu bây giờ mới mua thì có bị truy thu từ năm 2007 không?
Nhờ các anh chị hướng dẫn dùm,em cám ơn nhiều lắm

T

tranbinh200780

Cao cấp
25/2/08
519
40
28
42
Thành Phố Hồ Chí Minh
Các anh chị cho em hỏi Cty em thành lập tháng 07/2007, nhưng đến nay công ty em cũng chưa họat động, chỉ có 2 lao động là Giám đốc và Kế toán trưởng thôi, vậy có bị bắt buộc mua BHXH không ạ, còn nếu bây giờ mới mua thì có bị truy thu từ năm 2007 không?

Vẫn đóng BHXH.BHYT, không bị truy thu bạn ạ, nhưng bạn làmt hủ tục đóng BHXH ngay bây giừo đi nhé.
Thân chào

T

Thamht

"Nhóc" ngốc xít
11/12/07
900
5
0
36
Quê tôi ơi! Nay còn đâu!
Nếu HĐLĐ dưới 3 tháng thì không bắt buộc phải nộp BH bạn ạ! Còn nếu ký hợp đồng trên 3 tháng nhưng mà Xếp bên bạn đang đóng BH ở 1 Cty khác rùi thfi cũng không cần!
Thân! :015:

minhdhvl

minhdhvl

Cháu ngoan Bác Hồ
11/4/06
405
4
18
HCM
Vẫn đóng BHXH.BHYT, không bị truy thu bạn ạ, nhưng bạn làmt hủ tục đóng BHXH ngay bây giừo đi nhé.
Thân chào

Chỉ không bị truy thu trong trường hợp đã đóng Bh ở nơi khác và HDLD thời vụ thôi nhé bạn.

W

wenbie

Guest
2/2/07
25
0
0
HN
Xin lỗi mọi người vì mình hỏi hơi lạc đề nhưng mình ko biết gửi bài theo chủ đề như thế nào. Mong mọi người chỉ giúp nhé. Mình muốn hỏi trong Bảng CĐKt tổng NV& tổng TS có bằng trong tổng Nợ và tổng Có của Bảng CĐTK ko vậy?

minhdhvl

minhdhvl

Cháu ngoan Bác Hồ
11/4/06
405
4
18
HCM
Bạn làm kế toán sao hỏi ngớ ngẩn thế.Bảng CDTK không cân thì làm sao bảng CDKT cân được.

P

Potatoes

Guest
20/3/08
26
0
0
Vườn rau Đà Lạt
Cty em đang ký BHXH lần đầu, đưa hồ sơ lên BHXH Q5 đòi truy thu những người đã nghỉ việc và đang làm việc (Cty thành lập từ T8/03 đến T4/08 mới tham gia BHXH). Các anh chị chỉ cho em cách làm sao để hạn chế được truy thu thấp nhất không? Em nghe nói nơi không bị truy thu, anh chị nào biết chỉ em với nhé.
BHXH quận mình làm thì bảo phải làm 1 công văn hõan truy thu. Nhưng có vài người bạn làm kế tóan cho biết là: sẽ truy thu những người hiện đang làm việc từ quá trình chưa kê khai đóng BHXH đến hiện nay, còn những ai đã nghỉ việc thì ko (cái này phải làm công văn trình bày nữa đó). Cty mình đang làm BHXH nhưng chưa vuợt qua được Phòng LĐTBXH Quận :wall:. Bạn làm công văn hõan truy thu thử xem.

minhdhvl

minhdhvl

Cháu ngoan Bác Hồ
11/4/06
405
4
18
HCM
BHXH quận mình làm thì bảo phải làm 1 công văn hõan truy thu. Nhưng có vài người bạn làm kế tóan cho biết là: sẽ truy thu những người hiện đang làm việc từ quá trình chưa kê khai đóng BHXH đến hiện nay, còn những ai đã nghỉ việc thì ko (cái này phải làm công văn trình bày nữa đó). Cty mình đang làm BHXH nhưng chưa vuợt qua được Phòng LĐTBXH Quận :wall:. Bạn làm công văn hõan truy thu thử xem.

Công văn hoãn truy thu là gì bạn.

hoangyeu

hoangyeu

Trung cấp
29/5/07
177
1
0
17
Hà nội
Bạn làm kế toán sao hỏi ngớ ngẩn thế.Bảng CDTK không cân thì làm sao bảng CDKT cân được

Chính bạn mới là người ngớ ngẩn đó, bạn ấy hỏi là tổng tài sản và tổng nguồn vốn của bảng cân đối phát sinh các tài khoản có nhất thiết phải bằng bảng cân đối kế toán không

bảng cân đối kế toán không nhất thiết phải bẳng tổng con số giống bảng cân đối phát sinh các tài khoản bạn ah.

hoangyeu

hoangyeu

Trung cấp
29/5/07
177
1
0
17
Hà nội
Bạn làm kế toán sao hỏi ngớ ngẩn thế.Bảng CDTK không cân thì làm sao bảng CDKT cân được

Bạn mới là người ngớ ngẩn đó , ý bạn ấy hỏi không phải là bảng cân đối không bằng nhau thì bảng kế toán có bằng nhau không mà bạn ấy hỏi là tổng số tài sản và nguồn vốn ở BCĐPS có bằng tổng bảng cân đối kế toán không.

Bạn ơi tổng nguồn vốn và tổng tài sản ở BCĐPS không nhất thiết phải bằng tổng của bảng cân đối đâu bạn ah

M

myhasalala

Guest
5/1/08
21
0
0
Hochiminh cty
Bạn đã làm công văn hoãn thu chưa, có thể cho mình xin mẫu được không bạn?

M

myhanhnguyen123

Guest
15/12/08
48
0
0
44
HCM
nộp trễ thì bị truy thu là phải rôi, bạn cứ để họ truy thu thì có lợi cho người lao động cứ sao?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA