Giá vốn hàng bán!

• Thread starter songhuongnuingu
  • Ngày gửi
S

songhuongnuingu

Guest
23/4/08
42
0
6
HCM
Chào cả nhà!
Em lại gặp rắc rối nữa rồi!
Tháng 4 cty em có xuất hóa đơn bán hàng (Một hợp đồng lớn với rất nhiều đầu vào,nhà thầu phụ), tương ứng hóa đơn ấy thì em phải tính giá vốn. Thế nhưng Sếp bảo vẫn chưa lấy hết hóa đơn đầu vào, có thể trong tháng 5 mới lấy được.
Hichic, bây giờ em k biết tính giá vốn thế nào nữa, em có thể làm giá vốn tạm tính khi nào có đủ hóa đơn đầu vào thì mình làm nghiệp vụ điều chỉnh đc k ạ?
Thanks cả Nhà nhiều!

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

nhaingo

Trung cấp
13/6/07
149
2
16
Hà Nội
Chào cả nhà!
Tháng 4 cty em có xuất hóa đơn bán hàng (Một hợp đồng lớn với rất nhiều đầu vào,nhà thầu phụ), tương ứng hóa đơn ấy thì em phải tính giá vốn. Thế nhưng Sếp bảo vẫn chưa lấy hết hóa đơn đầu vào, có thể trong tháng 5 mới lấy được.
Hichic, bây giờ em k biết tính giá vốn thế nào nữa, em có thể làm giá vốn tạm tính khi nào có đủ hóa đơn đầu vào thì mình làm nghiệp vụ điều chỉnh đc k ạ?
Thanks cả Nhà nhiều!
Thế thì bạn cứ từ từ hãy tính giá vốn, đợi có đủ hoá đơn rồi làm chứ làm rồi lại điều chỉnh cho mệt ra. Không thì bạn hỏi "Xếp" bạn xem HĐ đầu vào còn khoảng bao nhiêu rồi tính giá vốn. Nhưng như thế vẫn không thể chuẩn được, khi có hoá đơn vẫn cứ phải điều chỉnh.

minhdhvl

minhdhvl

Cháu ngoan Bác Hồ
11/4/06
405
4
18
HCM
Chào cả nhà!
Thanks cả Nhà nhiều!

Sao không đợi lấy hết HD đầu vào xác định giá vốn rồi hãy xuất Hd cũng chưa muộn mà.

S

songhuongnuingu

Guest
23/4/08
42
0
6
HCM
Thế thì bạn cứ từ từ hãy tính giá vốn, đợi có đủ hoá đơn rồi làm chứ làm rồi lại điều chỉnh cho mệt ra. Không thì bạn hỏi "Xếp" bạn xem HĐ đầu vào còn khoảng bao nhiêu rồi tính giá vốn. Nhưng như thế vẫn không thể chuẩn được, khi có hoá đơn vẫn cứ phải điều chỉnh.

Vâng, nhưng "nhaingo" ơi hóa đơn xuất tháng 4 thì mình phải tính giá vốn trong tháng 4 chứ ạ. Sang tháng 5 có thêm hóa đơn đầu vào của phần giá vốn ấy mình k biết làm sao nữa.

S

songhuongnuingu

Guest
23/4/08
42
0
6
HCM
Sao không đợi lấy hết HD đầu vào xác định giá vốn rồi hãy xuất Hd cũng chưa muộn mà.

Bởi vậy, "Xếp" xuất theo yêu cầu của đối tác. mà "xếp" làm việc trỉ trệ lắm. Bạn có cách giải quyết nào k ? giúp mình với.

N

nguyen thi hau

Sơ cấp
29/2/08
42
1
8
50
ha noi viet nam
Bạn cho biết HĐ của bạn là loại HĐ gì? Nếu là xây dựng thì bạn có thể xuất hoá đơn nhưng giá vốn bạn có thể tính sau (khi đã có đủ hĐ đầu vào hoặc tính theo giá trị quyết toán CT) chúc thành công!

T

tranbinh200780

Cao cấp
25/2/08
515
39
28
42
Thành Phố Hồ Chí Minh
Bởi vậy, "Xếp" xuất theo yêu cầu của đối tác. mà "xếp" làm việc trỉ trệ lắm. Bạn có cách giải quyết nào k ? giúp mình với.

Bạn có thể tính giá vốn theo tạm tính được, vì chi phí kế tóan khác chi phí thuế, say này lấy hóa đơn bổ sung sau:
Nếu có hóa đơn tiếp tục kê khai thuế như thường tháng 05 .
Thân chào

T

Thi sinh qn

Guest
25/12/07
25
0
0
38
Quang Ngai
Dear ban,
Truong hop cua ban la mot truong hop khong hiem, nhieu cong ty nhu the lam roi.
Nghe ban nói bạn xuất hoá đơn bán hàng???Nếu là bán hàng hoá thì có đầu vào mới có đầu ra chứ??? Khi bạn xuất hoá đơn hãy cân nhắc kỹ trước khi xuất? vì hoá đơn đã xuất rồi phải ghi nhận ngay vào doanh thu khong duoc treo o dau ca. Nguyen tac ghi nhan doanh thu la nhu the ma.
Truong hop nay co le bat buoc phai tinh gia von thap hon rui boi vi ban khong theo doi va thu hoi hoa don ve som duoc. Ban nen ban voi sep ky di, vi viec nay co lien quan den nop thue, chi tien do....

minhdhvl

minhdhvl

Cháu ngoan Bác Hồ
11/4/06
405
4
18
HCM

Bạn có thể xác định được giá vốn dựa vào bảng dự tóan ctrình nên cứ yên tâm không sao cả.

N

NTHuong15121979

Guest
9/5/08
2
0
0
Hà Nội
Giá vốn

Chào cả nhà!
Thanks cả Nhà nhiều!

Chào bạn!
Mình nghĩ là mặc dù chưa có hoá đơn đầu vào nhưng khi mua hàng thì đơn vị bạn phải biết giá hàng rồi mới mua chứ? Bao giờ trước khi quyết định mua hàng đơn vị nào mà chẳng dựa vào báo giá đến để quyết định chọn nhà cung cấp.Nếu như vậy tại sao bạn không dựa vào đó để tính giá vốn.

S

songhuongnuingu

Guest
23/4/08
42
0
6
HCM
Dear ban,
Truong hop cua ban la mot truong hop khong hiem, nhieu cong ty nhu the lam roi.
Nghe ban nói bạn xuất hoá đơn bán hàng???Nếu là bán hàng hoá thì có đầu vào mới có đầu ra chứ??? Khi bạn xuất hoá đơn hãy cân nhắc kỹ trước khi xuất? vì hoá đơn đã xuất rồi phải ghi nhận ngay vào doanh thu khong duoc treo o dau ca. Nguyen tac ghi nhan doanh thu la nhu the ma.
Truong hop nay co le bat buoc phai tinh gia von thap hon rui boi vi ban khong theo doi va thu hoi hoa don ve som duoc. Ban nen ban voi sep ky di, vi viec nay co lien quan den nop thue, chi tien do....

mình hiểu ý của bạn.
nhưng xuất hóa đơn là quyền của Sếp.(mình chỉ làm báo cáo thuế và sổ sách thôi, đặc biệt là Sếp k biết 1 tý gì về kế toán thế mới đau đầu chứ)
Bên mình làm về lĩnh vực lắp đặt hệ thống đo lường tự động ở các kho Xăng dầu, do lắp đặt xong theo đúng hợp đồng thì phải xuất hóa đơn.
Mình cũng nghĩ như bạn là sẽ tính giá vốn thấp hơn. nhưng cứ phân vân k biết số hóa đơn đầu vào chưa nhận, khi nhận sẽ làm sao.

voxuanthanh

voxuanthanh

xuongrongda
Chào cả nhà!
Thanks cả Nhà nhiều!
Hình như cty bạn là cty xây dựng ?
Đối với xây dựng công trình thì khi bạn thi công ctrình xong. nghiệm thu, thanh lý và xuất HĐ GTGT cho công trình đó là dựa vào hợp đồng, BB nghiệm thu, biên bản thanh lý công trình.Việc cty bạn công trình đã hoàn thành,nhưng k có HĐ đầu vào thì cái này k đúng với nguyên tắc kế tóan bởi lẽ
Không có chuyện công trình đã hoàn thành mà lại không có chi phí. Bằng cách nào đó bạn cũng phải hạch toán đầy đủ các chi phí thực tế đã phát sinh. Còn chi phí đó có hóa đơn hay không, hóa đơn về trễ như thế nào... thì bạn có thể bị phạt hành chính về việc mua bán hàng không dùng hóa đơn theo quy đinh và bị xuất toán chi phí do chi phí không có hóa đơn.

S

songhuongnuingu

Guest
23/4/08
42
0
6
HCM
Hình như cty bạn là cty xây dựng ?
Đối với xây dựng công trình thì khi bạn thi công ctrình xong. nghiệm thu, thanh lý và xuất HĐ GTGT cho công trình đó là dựa vào hợp đồng, BB nghiệm thu, biên bản thanh lý công trình.Việc cty bạn công trình đã hoàn thành,nhưng k có HĐ đầu vào thì cái này k đúng với nguyên tắc kế tóan bởi lẽ
Không có chuyện công trình đã hoàn thành mà lại không có chi phí. Bằng cách nào đó bạn cũng phải hạch toán đầy đủ các chi phí thực tế đã phát sinh. Còn chi phí đó có hóa đơn hay không, hóa đơn về trễ như thế nào... thì bạn có thể bị phạt hành chính về việc mua bán hàng không dùng hóa đơn theo quy đinh và bị xuất toán chi phí do chi phí không có hóa đơn.

Cty mình làm về lắp đặt hệ thống đo lường và thu thập số liệu bồn bể tự động tại các kho Xăng dầu.
Hóa đơn về trễ 1 tháng so với lúc xuất hóa đơn.
mình hỏi Sếp dự tính bao nhiêu, Sếp bảo cũng chưa biết, Sếp cứ cãi ngang theo ý của Sếp mà k biết 1 tý gì về kế toán, ngày nào đi làm cũng cãi nhau với Sếp mình chán wa, hic.

minhdhvl

minhdhvl

Cháu ngoan Bác Hồ
11/4/06
405
4
18
HCM
Cty mình làm về lắp đặt hệ thống đo lường và thu thập số liệu bồn bể tự động tại các kho Xăng dầu.
Hóa đơn về trễ 1 tháng so với lúc xuất hóa đơn.
mình hỏi Sếp dự tính bao nhiêu, Sếp bảo cũng chưa biết, Sếp cứ cãi ngang theo ý của Sếp mà k biết 1 tý gì về kế toán, ngày nào đi làm cũng cãi nhau với Sếp mình chán wa, hic.

Đúng là chán với mấy ông sếp chẳng biết tí gì về kế tóan mà cứ hay cãi.Thích àm heo ý mình mà chẳng cần biết đúng sai thế nào.Này mai đi làm bạn đừng cãi nhau với sếp nữa mà hãy đưa tờ đơn xin thôi việc là sếp im re hà.:045:

S

songhuongnuingu

Guest
23/4/08
42
0
6
HCM
Đúng là chán với mấy ông sếp chẳng biết tí gì về kế tóan mà cứ hay cãi.Thích àm heo ý mình mà chẳng cần biết đúng sai thế nào.Này mai đi làm bạn đừng cãi nhau với sếp nữa mà hãy đưa tờ đơn xin thôi việc là sếp im re hà.:045:

hiiii, mình cũng định làm vậy đó,:eek:know:
Nhưng ngày mốt thì ở nhà lun.

minhdhvl

minhdhvl

Cháu ngoan Bác Hồ
11/4/06
405
4
18
HCM
hiiii, mình cũng định làm vậy đó,:eek:know:
Nhưng ngày mốt thì ở nhà lun.

sao bi quan thế bạn,thời buổi này không việc gì xin dễ bằng kế tóan.Không biết kế tóan vẫn đượcnhận vào làm,thế mới hay chứ.:friend:

S

songhuongnuingu

Guest
23/4/08
42
0
6
HCM
sao bi quan thế bạn,thời buổi này không việc gì xin dễ bằng kế tóan.Không biết kế tóan vẫn đượcnhận vào làm,thế mới hay chứ.:friend:

Hình như bạn chưa hiểu ý mình.
Bạn thì đưa ra ý kiến là đưa tờ đơn thôi việc để "hù" Sếp. Còn mình thì định làm thật chứ k đùa. :sick:

minhdhvl

minhdhvl

Cháu ngoan Bác Hồ
11/4/06
405
4
18
HCM
Hình như bạn chưa hiểu ý mình.
Bạn thì đưa ra ý kiến là đưa tờ đơn thôi việc để "hù" Sếp. Còn mình thì định làm thật chứ k đùa. :sick:

Hù trước nếu thấy không thay đổi mới làm thiệt chứ bạn.

T

Tran Khanh Tri

Guest
28/3/06
59
0
6
tp Ho Chi Minh
Uhm mình cũng đã từng làm việc cho sếp không biết gì, thậm chí khái niệm kế toán cũng không có. Làm việc mệt lắm, bởi cứ phải đối phó sếp làm thế nào thì phải biến hóa theo, mệt chết đi được. Để giải quyết vấn đề đó mình xin thôi việc. Nghề kế toán dễ xin việc lắm. Chúc bạn vui

S

songhuongnuingu

Guest
23/4/08
42
0
6
HCM
Uhm mình cũng đã từng làm việc cho sếp không biết gì, thậm chí khái niệm kế toán cũng không có. Làm việc mệt lắm, bởi cứ phải đối phó sếp làm thế nào thì phải biến hóa theo, mệt chết đi được. Để giải quyết vấn đề đó mình xin thôi việc. Nghề kế toán dễ xin việc lắm. Chúc bạn vui

"bởi cứ phải đối phó sếp làm thế nào thì phải biến hóa theo, mệt chết đi được"
hiện tại mình đang gặp trường hợp như bạn. Và trong thời gian này mình cũng đã được 1 cty dịch vụ kế toán mời về làm.
Nhưng mình thấy k nỡ bỏ công việc hiện tại, vì làm dc hơn 1 năm rồi,vì bây giờ người mới vào làm chắc sổ sách ở đây rối tung lên hết...
Thanks mọi người nhiều lắm!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA