Mua nhiều lần nhưng xuất hđ 01 lần

• Thread starter van anh
  • Ngày gửi
V

van anh

Guest
6/9/04
29
0
0
41
TP.HCM
Chào các bạn! Các bạn giúp mình với! :ezpi_hear
Cty mình thuộc loại hình dịch vụ với quy mô ko lớn lắm.Nên mỗi khi mấy anh kỹ thuật viên sửa máy thì đều đi mua những vật liệu như:"mấy m ống nươc, d6ay điện, v..v đều có giá tri nhỏ dưới 100.000 đ.Nên bến bán là chỗ quen: họ nói khi nào cứ mua nhiều lần, khi giá trị hàng lên tới 1.000.000 họ sẽ xuất hoá đơn tài chính luôn cho".Mình nghĩ họ nói cũng có lý.Nhưng điều làm mình băn khoăn nhất là lúc hạch toán vào sổ sách thì mình ko biết phải làm sao cả: :0sleep:
Ví dụ: nhưng lần mua : ống đồng ; 30m---70.000 đ
dây điện : 12m-----90.000 đ
Tồng cộng: 160.000 đ
Va lúc mua lần sau: họ bắt đầu ghi hóa đơn và trên tờ hoá đơn này gồm ca mặt hàng cũ và mmặt hàng mới công ty mình mua thêm. :beer:
*Tờ hoá đơn : ống đồng mua thêm : 23m---60.000 d va họ ghi tổng cộng ống đồng là : + Ống đồng: 53m---130.000 đ
+ dây điện : 12m-----90.000 đ
+ Công tắc điện : 200.000 đ
Tồng cộng tờ hóa đơn : 420.000 đ
vầy khi hạch toán nhập kho, mình sẽ ko ghi "+ dây điện : 12m-----90.000 đ ",vì lần trước mình đã cho nhập kho rồi.
Và mình chỉ ghi nhập kho"+Công tắc điện:200.000 đ",vì đây là hàng mới mua của tháng này"
Nhưng riêng ống đồng thì mình không biết ghi thế nảo.Vì ống đồng vừa có mới và cũ.Nếu trừ đi tháng trước đã nhập. thì thuê nhìn vào sẽ thấy ko hợp lý ở tở hđ.Trong tờ hđ ghi"Ống đồng: 53m---130.000 đ".Thế mà, trên sổ sách mình chỉ ghi thực nhập"ống đồng mua thêm:23m---60.000đ", vì tri72 đi phần cũ đã nhập lúc ban đầu.Đây là, vấn đề kho khăn,mình ko biết hạch toán vào tk nào cho hợp lý.Các bạn cho mình ý kiến với.Càm ơn các bạn :ladiesman

Khóa học Quản trị dòng tiền
vu minh

vu minh

Cao cấp
21/9/04
389
0
0
TPHCM
Cách đơn giản nhất là bạn lưu HĐ cùng với PNK các lần nhập trong tháng. Tất cả được kèm với Phiếu chi tiền khi nhận được HĐ.

Còn hạch toán nhập kho theo thực tế phát sinh là ổn rồi.

Vài ý kiến cùng bạn. Thân chào! :0frown:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA