Hóa đơn nhập khẩu ủy thác

• Thread starter hongduyen206
  • Ngày gửi
H

hongduyen206

Guest
13/5/08
22
0
0
37
Thái Bình
Công ty mình là bên nhận nhập khẩu ủy thác, bây giờ mình phải viết hóa đơn cho bên ủy thác. Không phải hóa đơn hưởng hoa hồng. Vậy mình phải viết theo tỷ giá trên tờ khai hải quan hay tỷ giá của ngày viết hóa đơn.
Mong các bạn sớm trả lời giúp, mình đang rất cần. Thanhks các: bạn nhiều:inlove:

Khóa học Quản trị dòng tiền
Ocean 13

Ocean 13

Đại dương bao la ...
21/8/06
1,154
5
38
Đại Dương
Công ty mình là bên nhận nhập khẩu ủy thác, bây giờ mình phải viết hóa đơn cho bên ủy thác. Không phải hóa đơn hưởng hoa hồng. Vậy mình phải viết theo tỷ giá trên tờ khai hải quan hay tỷ giá của ngày viết hóa đơn.
Mong các bạn sớm trả lời giúp, mình đang rất cần. Thanhks các: bạn nhiều:inlove:

Không phải hoá đơn hưởng hoa hồng nghĩa là sao ?
Bình thường khi nhập khẩu uỷ thác thì tuỳ vào hợp đồng uỷ thác 2 bên ký ntn, nhưng thưòng bên nhận uỷ thác xuất hoá đơn theo tỷ giá trên TKHQ + các khoản phí...., lệ phí, thuế ko được hoàn lại. Nói túm lại là xuất theo đúng giá vốn hàng hoá của bên nhận uỷ thác nhập khẩu, sau đó hưởng phí nhập khẩu uỷ thác.

H

hongduyen206

Guest
13/5/08
22
0
0
37
Thái Bình
Hoá đơn bán hàng hoá ấy.mình có hỏi GD thì anh ấy bảo xuất theo tỷ giá ngày xuất hoá đơn.hỏi chị kế toán cũ thì bảo theo tỷ giá trên tờ khai.và sau chị đó có bảo xuất theo tỷ giá ngày xuất cũng được rồi sau đó làm bút toán xác định lãi hay lỗ do chênh lệch tỷ giá.theo bạn thì mình nên làm thế nào?

Ocean 13

Ocean 13

Đại dương bao la ...
21/8/06
1,154
5
38
Đại Dương
Hoá đơn bán hàng hoá ấy.mình có hỏi GD thì anh ấy bảo xuất theo tỷ giá ngày xuất hoá đơn.hỏi chị kế toán cũ thì bảo theo tỷ giá trên tờ khai.và sau chị đó có bảo xuất theo tỷ giá ngày xuất cũng được rồi sau đó làm bút toán xác định lãi hay lỗ do chênh lệch tỷ giá.theo bạn thì mình nên làm thế nào?
Bạn xuất theo giá tại thời điểm viết HĐ cũng được nhưng chủ yếu là bên uỷ thác họ có chấp nhận hay ko thôi.
Vì khi đã nhập khẩu uỷ thác rồi thì bên uỷ thác họ đã phải trả 1 khoản phí uỷ thác, họ có chịu trả phần chênh lệch đó ko ? vì phí uỷ thác thường tính theo tỷ lệ % của giá trị HĐ đó.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA