Vé qua các trạm? Chi phí hợp lí ko? Thuế VAT?

• Thread starter Potatoes
  • Ngày gửi
P

Potatoes

Guest
20/3/08
26
0
0
Vườn rau Đà Lạt
Cty em mới phát sinh nghiệp vụ mới. Cty có thuê 1 xe hơi của cá nhân (có hợp đồng và xuất hóa đơn 3 tháng/lần). Vì vậy mà phát sinh vé cước đường bộ khi qua các trạm. Trên vé có đầy đủ tên Cty, trạm thu phí nào, MST (khi có khi không). Nhưng có vé ghi đã bao gồm thuế GTGT, có vé ko ghi ghi gì liên quan đến thuế, có vé ghi thuộc lọai thu phí ko chịu thuế GTGT.
Em cần phải kê khai thuế ko? Nếu có thì thuế được khấu trừ lại là bao nhiêu? Và em đưa những chi phí này vào bình thường vì nó là chi phí hợp lý phải ko? Các bác giúp em với!

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

tranbinh200780

Cao cấp
25/2/08
515
39
28
42
Thành Phố Hồ Chí Minh
Bạn thuê xe, trong hợp đồng thuê quy định vé cầu đường, xăng công ty bạn chịu , cấn trừ 10 % thu nhập từ người cho thuê xe, vé cầu đường đưa vào chi phí hợp lý, không kê khai thuế gì cả
THân chào

P

Potatoes

Guest
20/3/08
26
0
0
Vườn rau Đà Lạt
Bạn thuê xe, trong hợp đồng thuê quy định vé cầu đường, xăng công ty bạn chịu , cấn trừ 10 % thu nhập từ người cho thuê xe, vé cầu đường đưa vào chi phí hợp lý, không kê khai thuế gì cả
THân chào
Hợp đồng thuê xe là cty mình tự chịu xăng xe, phí cầu đường.

Cấn trừ 10% thu nhập từ người cho thuê xe là không hợp lí đâu bạn ạ. Vì người cho thuê xe nếu muốn xuất hóa đơn cho cty mình phải làm thủ tục đăng ký thuế tại nơi mình ở và khi xuất hóa đơn cho cty mình, chủ xe phải đóng tiền thuế TNDN và thuế GTGT kia mà.
Bạn tham khảo TT134/2007/TT-BTC về thuế TNDN thử xem.
Các bác khác có ý kiến gì ko ạ? Góp ý thêm cho em.

T

thachnk

Guest
28/2/08
6
0
0
tphcm
Hiễn nhiên trong hợp đồng thể hiện rõ như vây thì bạn có quyền đưa vào chi phí hợp lý. Việc kê khai thuế hay không tuỳ thuộc vào bạn thôi, nếu thấy số tiền khấu trừ thuế ít quá trong khi phải gõ từng tờ vé vào bảng kê mua vào( phầm mềm HTKK 1.3.0.1 bắt buộc ) thì bạn đưa thẳng vào chi phí khỏi khấu trừ thuế, ngược lại thì bạn cứ tư nhiên kê khai khấu trừ thuế, nó thuộc dạng tem vé mà. Vé nào có ghi Ithì thuế suất là 10% đó bạn, chỉ việc chia ngược lại thì ra thuế thôi ( vé 10.000 thì tiền trước thuế A=10.000/1.01, tiền thuế b=10.000-A), các dạng vé còn lại thì chỉ đưa vào chi phí thôi

L

levan18485

Guest
21/12/07
107
0
0
41
Hà nội
Hiễn nhiên trong hợp đồng thể hiện rõ như vây thì bạn có quyền đưa vào chi phí hợp lý. Việc kê khai thuế hay không tuỳ thuộc vào bạn thôi, nếu thấy số tiền khấu trừ thuế ít quá trong khi phải gõ từng tờ vé vào bảng kê mua vào( phầm mềm HTKK 1.3.0.1 bắt buộc ) thì bạn đưa thẳng vào chi phí khỏi khấu trừ thuế, ngược lại thì bạn cứ tư nhiên kê khai khấu trừ thuế, nó thuộc dạng tem vé mà. Vé nào có ghi Ithì thuế suất là 10% đó bạn, chỉ việc chia ngược lại thì ra thuế thôi ( vé 10.000 thì tiền trước thuế A=10.000/1.01, tiền thuế b=10.000-A), các dạng vé còn lại thì chỉ đưa vào chi phí thôi

Tôi cũng đồng ý với ý kiến của bạn,công ty tôi cũng có xe riêng, tôi ko kê khai thuế vé xe.nhưng cho vào chi phí.

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Cty em mới phát sinh nghiệp vụ mới. Cty có thuê 1 xe hơi của cá nhân (có hợp đồng và xuất hóa đơn 3 tháng/lần). Vì vậy mà phát sinh vé cước đường bộ khi qua các trạm. Trên vé có đầy đủ tên Cty, trạm thu phí nào, MST (khi có khi không). Nhưng có vé ghi đã bao gồm thuế GTGT, có vé ko ghi ghi gì liên quan đến thuế, có vé ghi thuộc lọai thu phí ko chịu thuế GTGT.
Em cần phải kê khai thuế ko? Nếu có thì thuế được khấu trừ lại là bao nhiêu? Và em đưa những chi phí này vào bình thường vì nó là chi phí hợp lý phải ko? Các bác giúp em với!

Nếu chịu khó thì kê khai các vé có ghi đã bao gồm thuế GTGT để khấu trừ thuế theo thông tư 32/2007/TT-BTC, còn nếu lười và ngại thì đưa nó hết qua chi phí. Nếu một tháng cộng các vé trên vài triệu thì đừng dại gì mà không kê khai khấu trừ thuế, làm kế toán thì cần làm có lợi cho DN, những vé có ghi bao gồm thuế GTGT thì chia ngược cho 1 + thuế ghi trên vé ra giá trước thuế và thuế rồi kê khai khấu trừ thuế vào bảng kê hàng hóa dịch vụ mua vào trong kỳ.

Thân chào!

duyvinh

duyvinh

Cao cấp
19/5/07
1,259
74
48
Hà Nội
Đồng ý với ý kiến của các bạn ở trên. Tuy nhiên tôi bổ sung cách này xem có "đỡ lười" được cho bạn không?
Khi thanh toán bạn nên hướng dẫn lái xe tập hợp vé cầu đường theo từng loại thuế ghi trên vé, từng công ty Cầu đường theo thứ tự. Cái nào không có mã số thuế thì cho hết vào chi phí (không kê khai thuế). Những vé giống nhau bạn chỉ khai 1 lần tổng cộng và kê xê ri 1 cái đầu tiên. Như vậy đỡ tốn công hơn. Đôi khi hoá đơn xăng dầu nhiều lần giống nhau (mua cùng 1 cây) cũng chỉ làm 1 cái đại diện (nhưng phải cộng hết lại). Thuế 1 số nơi vẫn chấp nhận đó.

T

thuannguyen

Guest
21/3/08
7
0
0
38
Tphcm
cảm ơn các bạn nhiều nha. thật sự giờ này mình mới biết đó, trước đây Cty mình thường đi tỉnh làm but vè cầu đường mình đều bỏ đi, vì nghĩ k xài đươc, và cũng k nghĩ là cho vào CP. Mình hỏi KTT thì được hay là bé quá bỏ đi, k cần thiết. Giờ mình mới biết là cho vào CP được
Cảm ơn các bạn nha

D

dcquocxhd

Trung cấp
22/5/08
102
0
16
Binh Duong
Mình dồng ý với bác ATM 919. Mình thêm vài ý kiến theo mình biết là :
Vé " phí đường bộ " thì tất cả đưa vào chi phì hợp lý còn vé " Cước đường bộ " thì bao gồm cả thuế GTGT trong đó nên bạn cần phải kê vào.nếu đi wài cũng niều chứ không co ít đâu ^^.
Chào.

A

annatrang

Guest
12/1/08
11
0
1
Lam Dong
Các bạn cho mình hỏi vơí, sao mình thâý đa sô các vé đêù ko co ngày tháng vâỵ tài xê đưa vé vào tháng nào thi mình kê vào tháng đó luôn hả?

J

july11

Guest
21/1/08
1
0
0
Hà Nội
Thì thường các bác cứ 1 tháng lấy 1 lần, cuối tháng thì tính toán vào sổ luôn. Như vậy sẽ đỡ vất hơn.

Hoa Mai

Hoa Mai

Trung cấp
25/2/05
141
0
16
41
Binh Duong
Nhân đây cá anh chị cho hỏi luôn, khi chí phí mình bị lọai vì không hợp lí thì mình hạch tóan như thế nào

T

thanhhung

LQT
Nhân đây cá anh chị cho hỏi luôn, khi chí phí mình bị lọai vì không hợp lí thì mình hạch tóan như thế nào
Vẫn hạch toán bình thường nhưng nhớ khi tính thu nhập chịu thuế thì loại ra.
Còn làm cách nào để nhớ mà loại ra khi tính thu nhập chịu thuế thì tuỳ vào mỗi người. Tớ thì mở chi tiết tài khoản ra, ví dụ: TK 6422 - Chi phí quản lý doanh nghiệp, tớ thêm vào thành 64229 - CP quản lý doanh nghiệp không hợp lý, vậy những tên nào thuộc diện chi phí quản lý doanh nghiệp không hợp lý thì tớ cho nó vào đây. Cuối năm tính thu nhập chịu thuế tớ lấy nó ra nhân 28%.

Hoa Mai

Hoa Mai

Trung cấp
25/2/05
141
0
16
41
Binh Duong
Cám ơn Thanh Hung, đó là mình xác định lọai ra, nhưng có khỏan minh không lọai, khi quyết tóan mấy anh thuế lọai ra thì mình hạch tóan khỏan bị loại như thế nào? co 1phải là
Nợ 811
Có 421
Và khi nôp báo cáo quyết tóan lần sau, trong tờ khai QT, mình đưa nó vào mục tăng TNCT đúng ko?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA