Kê khai bổ xung......help

• Thread starter megavnn8
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
M

megavnn8

Guest
29/1/07
40
0
0
41
hà nội
Trong tháng 2 bên em xuất 1 HĐ: HH=1.500.000; VAT=150.000 nhưng khách hàng bảo bên em hủy HĐ này đi -> tháng 2 em không kê hóa đơn này, trên BC SDHĐTC ghi hủy. Nhưng sang t3 khách hàng bảo không hủy nữa, đáng nhẽ em phải làm tờ khai bổ xung để nộp phạt + 150.000 VAT thiếu nhưng tháng 3 chỗ em vẫn sử dụng HTKK phiên bản cũ nên em đã khai điều chỉnh trên mẫu 02A/GTGT chỉ tiêu [34] 1.500.000; [35] 150.000
nhưng em lại vẫn kê hóa đơn này vào bảng kê 01-1/GTGT tháng 3 -> chỉ tiêu [24],[25] cũng tăng -> tăng thuế phải nộp lên gấp đôi.
Bây giờ sang T4 không biết phải điều chỉnh như thế nào.
Mong các bác giúp đỡ.

Khóa học Quản trị dòng tiền
cold

cold

Cao cấp
20/12/05
243
42
28
46
A2,Hoang Hoa Tham,Q.TB
Em có thể nói cụ thể hơn được không,em đã kê khai và điều chỉnh trong tháng 3 rồi thì tháng 4 em cần điều chỉnh cái gì?

M

megavnn8

Guest
29/1/07
40
0
0
41
hà nội
Có nghĩa là T3 em đã điều chỉnh -> [34]: 1.500.000 [35]: 150.000 đáng nhẽ điều chỉnh rồi thì em ko cần phải kê HĐ nay vào bảng kê hàng hóa bán ra nữa, nhưng em lại kê vào ->> em lấy tổng hh bán ra sang [24], [25] , hai cái này + điều chỉnh ở dưới ->> tăng gấp đôi, bây giờ tháng t4 phải điều chỉnh giảm
Có người bảo T3 em điều chỉnh trên mẫu 02A/GTGT là sai
Bầy giờ ko biết làm thế nào
Mong sự giúp đỡ của Bác

L

lananhhoang

Trung cấp
14/4/06
112
0
0
Hà Nội
Có nghĩa là T3 em đã điều chỉnh -> [34]: 1.500.000 [35]: 150.000 đáng nhẽ điều chỉnh rồi thì em ko cần phải kê HĐ nay vào bảng kê hàng hóa bán ra nữa, nhưng em lại kê vào ->> em lấy tổng hh bán ra sang [24], [25] , hai cái này + điều chỉnh ở dưới ->> tăng gấp đôi, bây giờ tháng t4 phải điều chỉnh giảm
Mong sự giúp đỡ của Bác

Thực ra kê khai điều chỉnh theo mẫu 02A trên UD HTKK 1.2.0 đã hết hiệu lực từ tháng 2/2008 rồi. Nhưng nếu em đã khai điều chỉnh vào mẫu 02A=> đưa vào tờ khai mà cơ quan thuế đã nhận tờ khai rồi thì cũng không sao.
Bây giờ là em phải khai bổ sung, điều chỉnh để giảm DT và tiền thuế đã khai trùng 2 lần bằng cách:
1. Nếu khai trên UD HTKK 1.3.0.1:
* Lập tờ khai bổ sung 01/KHBS:
- Nhập lại số liệu của tờ khai tháng 3/2008 vào UD 1.3.0.1 (số liệu cũ trên tờ khai, đã nộp cho cơ quan thuế), nhưng không cần in ra.
- Khai mẫu 01/KHBS kèm theo tờ khai GTGT, kỳ tính thuế tháng 3, chọn tờ khai thay thế hay bổ sung cũng được. Chọn mục điều chỉnh giảm số thuế GTGT phải nộp, chọn chỉ tiêu tương ứng (nếu thuế suất 5% thì chọn 31, 10% thì chọn 33). Cột số đã kê khai sẽ tự động hiện lên số ở tờ khai cũ (bao gồm cả số đã khai trùng 2 lần); nhập vào cột Số điều chỉnh số liệu đúng (bằng số đã khai - 150.000 tiền thuế). Lưu ý là mẫu 01/KHBS theo quy định của TT 60/2007 của Bộ Tài chính thì chỉ điều chỉnh số liệu về tiền thuế chứ không điều chỉnh số liệu về doanh số, nên không điều chỉnh giảm được doanh thu đâu. Chỉ tiêu 34,35 đã khai rồi cũng không được điều chỉnh.
- Vào sheet Tờ khai, sẽ được tờ khai mới sau khi đã khai điều chỉnh của tháng 3.
- In mẫu 01/KHBS này cùng với tờ khai điều chỉnh, nộp cho CQ thuế là OK, xong việc khai điều chỉnh.
* Chuyển số được khấu trừ tiếp (hoặc giảm số phải nộp) vào tờ khai tháng sau:
Khi lập Tờ khai thuế GTGT của tháng 4, lập thêm bảng 01-3/GTGT, nhập vào cột Số thuế điều chỉnh giảm, số tiền 150.000 đồng, sau đó từ 01-3/GTGT khai tiếp vào chỉ tiêu 37 - điều chỉnh giảm 150.000đ. Như vậy đến cuối kỳ của tháng 4/2008 em đã có số đúng.

2. Nếu không khai bằng UD HTKK:
Thực hiện từ gạch đầu dòng thứ 2 trở đi và tự khai lại tờ khai sau điều chỉnh. (Bước đầu tiên phải nhập lại tờ khai cũ để UD tự động tính cho mình ra tờ khai mới mà, nếu các tháng sau em đã có tờ khai trong UD này rồi thì không cần nhập lại nữa.).
Lưu ý là lần sau cần cẩn thận, đừng có để nhầm lẫn, sai sót nữa vì việc khai lại rất lằng nhằng.
Trong trường hợp khai điều chỉnh tăng số thuế phải nộp thì chỉ cần tinh phạt chậm nộp và đem tiền đi nộp là xong, không cần lập bảng 01-3/GTGT kèm theo tờ khai tháng sau nữa.

Sửa lần cuối:
tinhbuonkt

tinhbuonkt

Mồ Côi Vợ
28/12/07
352
0
0
Nơi cuối chân trời
Mong sự giúp đỡ của Bác

bạn nên nhớ, khi KKBS thì khi KKBS tăng số thuế phải nộp: bạn không nên đưa vào TK 01/GTGT mà chỉ cầm TK BS lên nộp tiền cho kho bạc nhưng cũng phải nộp cho CCT. còn khi điều chỉnh giảm số thuế phải nộp thì bạn kê khai vào mục 34,35,36,37 của TK 01/GTGT. còn theo mình biết hiện ở Tp HCM các mục 18 19 20 21 ko đc kê khai nữa.

M

megavnn8

Guest
29/1/07
40
0
0
41
hà nội
Chao chị lananhhoang
Em đã làm theo hướng dẫn của chi nhưng nảy sinh một số vấn đề sau:
1. Khi nhập lại số liệu tờ khai T3 vào UD 1.3.0.1 (số liệu cũ trên tờ khai, đã nộp cho cơ quan thuế), trên tờ khai T3 cũ có điều chỉnh tăng nên [34],[35] có số liệu nhưng khi nhập vào UD 1.3.0.1 thi ko ghi được do chỉ tiêu [35] trên tờ khai phải bằng tổng số thuế GTGT điều chỉnh tăng trên PL 01-3/GTGT.
2."Vào sheet Tờ khai, sẽ được tờ khai mới sau khi đã khai điều chỉnh của tháng 3" có phải tờ khai này là sheet tờ khai điều chỉnh trong phần khai bổ xung ko , nếu đúng thì trong tờ khai này ko có số liệu chỉ có 150.000 điều chỉnh còn ko có số liệu nào khác. Hay là mình lại quay ra phần thuế GTGT của HTTKK chọn mẫu 01/GTGT.
Tiện thể cho em hỏi luôn khi khai bổ xung thì khi nào chon khai bổ xung, khi nào chọn khai thay thế
em cảm ơn

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA