Tài sản mới

• Thread starter Mom
  • Ngày gửi
M

Mom

Guest
25/12/07
32
0
0
38
Thủ Đức
chào các anh các chị lâu nay công ty em chuyển chổ mới lu bu wá em không tham gia được vào diễn đàn . Hôm nay em có một thắc mắc muốn anh chị cùng các bạn cho em lời khuyên. vấn đề là công ty em đồng loạt thay màn hình máy vi tính mới LCD nguyên giá của mỗi chiếc là 2.700.000 tất cả là 9 chiếc khoảng 26.000.000. bây giờ em chỉ đưa vào chi phí trả trước dài hạn 242 rồi phân bổ dần chứ ko đưa được vào TSCĐ phải không.
Mong các anh chị giúp em. Em xin cảm ơn trước

Khóa học Quản trị dòng tiền
The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
Chào bạn
Bạn phân bổ ngắn hạn thôi, không cần phải dài hạn.
Mỗi cái LCD đơn gía chưa đủ tiêu chuẩn là TSCĐ bạn ah. Nếu bạn cẩn thận thì có thể đánh giá lại TSCĐ nếu trước đây bạn mua máy tính (màn hình & CPU) đủ tiêu chuẩn là TSCĐ.
Good luck

Y

ycafe123

Guest
17/4/08
48
0
0
HÀ NỘI
chào các anh các chị lâu nay công ty em chuyển chổ mới lu bu wá em không tham gia được vào diễn đàn . Hôm nay em có một thắc mắc muốn anh chị cùng các bạn cho em lời khuyên. vấn đề là công ty em đồng loạt thay màn hình máy vi tính mới LCD nguyên giá của mỗi chiếc là 2.700.000 tất cả là 9 chiếc khoảng 26.000.000. bây giờ em chỉ đưa vào chi phí trả trước dài hạn 242 rồi phân bổ dần chứ ko đưa được vào TSCĐ phải không.

Theo tôi nghĩ trong trường hợp này công ty bạn đang thực hiện nâng cấp TSCĐ và số tiền 2.7 triệu được đưa vào nguyên giá TSCĐ.

T

Thamht

"Nhóc" ngốc xít
11/12/07
900
5
0
36
Quê tôi ơi! Nay còn đâu!
Nếu trước đó, máy vi tính của bạn đủ tiêu chuẩn là TSCĐ thfi bạn đánh giá lại giá trị rùi + thêm phần CP nâng cấp này vào, khấu hao theo NG mới & time sử dụng đánh giá lại. Còn nếu nó từ trước đã k đủ điều kiện là TSCĐ thì bạn cứ cho vào CP trả trước & phân bổ bình thường.
Bạn xác định xem CP này so với tổng CP mà bên bạn bỏ ra 1 tháng nó cao hay thâp để tính phân bổ ngắn hạn hay dài hạn. Nếu tổng CP bên bạn cao thì bạn phân bổ ngắn hạn & ngược lại.
Thân!

Bekis

Bekis

Cao cấp
19/5/08
228
3
18
thanh thai
Trước tiên bạn xem lại lúc trước nhũng cái máy này là tiêu chuẩn TSCD hay CCDC.
Nếu CCDC thì bạn đưa vào 242 rồi phân bổ từ từ là đúng rồi.Không nên phân bổ nhanh bởi vì bên Thuế... không thic.

Nếu là TSCD có 2 THợp sau: +Nếu lúc trước Cty bạn vẫn dùng LCD, và bây giờ thay bằng LCD khác mới hơn thi bạn đưa vào 242 rồi phân bổ từ từ. +Nếu lúc trước là những cái màn hình "cùi bắp" bây giờ thay vào LCD thì đó là nâng cấp TSCd

Goodluck!!!!!

Sửa lần cuối:
N

nguyễn hữu mưu

Guest
20/3/06
4
0
1
42
quân 9, Tp HCM
mình cũng tham gia ti nha cai nay mình cung có biết.
theo mình cái này ko đưa vào tăng TSCĐ vì:
đây chỉ là sửa chũa lớn, thay thế phụ tùng hay nói cách khác là nâng cấp mà không làm công suất của máy tăng thêm theo QĐ 206 thì khi nâng cấp TSCĐ làm cho công suất của máy tăng lên thì mới đánh giá lại TS đó và thời gian khấu hao mới.
do vậy bạn chỉ vào 142 or 242 tùy theo chi phí phát sinh của công ty lớn hay nhỏ.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA