Cho mình hỏi về người được làm kế toán trưởng

• Thread starter nga1602
  • Ngày gửi
N

nga1602

Guest
14/5/08
2
0
0
41
HCM
Mình muốn hỏi thành lập 1 Cty TNHH 2 thành viên mà 2 thành viên đó là vợ chồng thì có trái với quy định của Pháp luật không? Nếu người làm kế toán trưởng của công ty đó hội đủ điều kiện về bằng cấp theo luật kế toán quy định nhưng là con ruột của 2 vợ chồng trên thì có bị pháp luật cấm không?
Tại vì mình đọc trong luật kế toán thì có quy định như sau:"Bố, mẹ, vợ, chồng, con, anh, chị, em ruột của người có trách nhiệm quản lý điều hành đơn vị kế toán, kể cả kế toán trưởng trong cùng một đơn vị kế toán là doanh nghiệp nhà nước, công ty cổ phần, hợp tác xã, cơ quan nhà nước, đơn vị sự nghiệp, tổ chức có sử dụng kinh phí ngân sách nhà nước, đơn vị sự nghiệp, tổ chức không sử dụng kinh phí ngân sách nhà nước."(Điều 51 Khoản 3)
Vậy muốn hỏi rõ là Cty TNHH 2 thành viên có nằm trong quy định này không?
Mong nhận được ý kiến trả lời và chân thành cảm ơn.

Khóa học Quản trị dòng tiền
P

phuonglinh83kt

Guest
9/5/08
25
0
0
Đà Nẵng
Câu hỏi của bạn khá thực tế đó.
Theo nguyên tắc là vậy.Nhưng mà ,thực tế các công ty TNHH " gia đình", công ty nhỏ thì giám đốc kiêm thủ quỹ, kiêm kế toán trưởng là chuyện bình thường. Chẳng thấy cơ quan nào bắt bẻ điều này cả.Miễn nộp đủ thuế cho Ngân sách NN là được rồi.

Giả sử công ty của gia đình bạn trở thành công ty TNHH 5 thành viên chẳng hạn (thêm 3 người bên ngoài vào) và họ thấy việc bạn làm Kế toán trưởng sẽ ảnh hưởng đến lợi ích của họ thì lúc đó mới phải họp H ĐQT lại để quyết định xem số phận của bạn thế nào thôi.Còn không thì mình nghĩ chẳng ảnh hưởng gì.Công ty bạn mà nếu có làm ăn gian lận thì 1 là người tiêu dùng sẽ tẩy chay, 2 là ko ai cho vay vốn, 3 là cơ quan thuế hỏi thăm, cuối cùng là nhà giam chào đón thôi. ^_^

B

binhna

Guest
12/8/04
13
0
1
Ha Noi
Mình muốn hỏi thành lập 1 Cty TNHH 2 thành viên mà 2 thành viên đó là vợ chồng thì có trái với quy định của Pháp luật không? Nếu người làm kế toán trưởng của công ty đó hội đủ điều kiện về bằng cấp theo luật kế toán quy định nhưng là con ruột của 2 vợ chồng trên thì có bị pháp luật cấm không?
Tại vì mình đọc trong luật kế toán thì có quy định như sau:"Bố, mẹ, vợ, chồng, con, anh, chị, em ruột của người có trách nhiệm quản lý điều hành đơn vị kế toán, kể cả kế toán trưởng trong cùng một đơn vị kế toán là doanh nghiệp nhà nước, công ty cổ phần, hợp tác xã, cơ quan nhà nước, đơn vị sự nghiệp, tổ chức có sử dụng kinh phí ngân sách nhà nước, đơn vị sự nghiệp, tổ chức không sử dụng kinh phí ngân sách nhà nước."(Điều 51 Khoản 3)
Vậy muốn hỏi rõ là Cty TNHH 2 thành viên có nằm trong quy định này không?
Mong nhận được ý kiến trả lời và chân thành cảm ơn.

Để cho chắc ăn , bạn nên nhờ tư vấn từ văn phòng luật sư, như thế sẽ tốt hơn.Bạn đỡ phải mua bia tặng mẫy bác thuế chỉ vì cái lỗi ngớ ngân đâu đâu , không đáng có.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA