Chữ ký người mua???

• Thread starter thang5
  • Ngày gửi
T

thang5

Guest
24/10/07
6
0
0
Ha Noi
Cho em hỏi là: Có nhất thiết phải có chữ ký người mua trên HĐ không?Hiện nay các công ty bán hàng toàn mang HĐ đến tận nơi cho người mua. Nếu cần chữ ký khách hàng thì mang cả quyển HĐ rất bất tiện. HĐ đầu vào/đầu ra của CT em phần đó hầu như bỏ trống. Mong các anh chị chỉ giáo!Thanks

Khóa học Quản trị dòng tiền
Jonicute

Jonicute

Guest
21/3/08
495
1
0
Hanoi
Cho em hỏi là: Có nhất thiết phải có chữ ký người mua trên HĐ không?Hiện nay các công ty bán hàng toàn mang HĐ đến tận nơi cho người mua. Nếu cần chữ ký khách hàng thì mang cả quyển HĐ rất bất tiện. HĐ đầu vào/đầu ra của CT em phần đó hầu như bỏ trống. Mong các anh chị chỉ giáo!Thanks

Thực ra thì không nhất thiết đâu! Công ty cũ mình toàn tự tay ký vào chỗ đáng ra người bán phải ký trong khi mình là người mua! :004:

Thủ tục ấy mà!

Còn qui định thì phải ký vào liên đỏ ấy! Liên xanh và tím đằng sau không phải ký! Tuy nhiên nhiều công ty rất dở hơi, đến hoá đơn đặc thù của họ họ cũng ép phải ký mỏi tay vài tờ!

Vì những công ty như vậy hoá đơn phát hành sả láng để dùng kiêm luôn chức năng của phiếu giao hàng!

N

nguyenvantoan

Guest
18/9/07
107
0
0
42
ha tay
Mình cũng thỉnh hay tự tay ký vào hoá đơn khi bên mua mang tời mà chưa có chữ ký của ngưòi mua hàng, nhưng chỉ người mua hàng là tên công ty mình mời ký thay thôi .

N

noelhao

Guest
18/2/08
8
0
0
Tp HCM
Cho em hỏi là: Có nhất thiết phải có chữ ký người mua trên HĐ không?Hiện nay các công ty bán hàng toàn mang HĐ đến tận nơi cho người mua.

Bạn cứ ghi vào chỗ chữ ký người mua là " bán hàng qua điện thoại" hay đặt một con dấu " bán hàng qua điện thoại" cứ thế mà đóng dấu vào cho tiện. Tuy nhiên cũng tùy loại mặt hàng và giá trị của nó, nếu giao dịch mua bán có hợp đồng và giá trị lớn ( vdụ vài trăm triệu trở lên) thì không hợp lý lắm. Cơ quan thuế (tùy địa phương ) có khi không chấp nhận mà xử phạt bạn vi phạm hành chánh về quản lý, phát hành hóa đơn.

Sửa lần cuối:
K

kimthoa07

Guest
9/8/07
21
0
0
Nghệ An
Bạn cứ ghi vào chỗ chữ ký người mua là " bán hàng qua điện thoại" hay đặt một con dấu " bán hàng qua điện thoại" cứ thế mà đóng dấu vào cho tiện. Tuy nhiên cũng tùy loại mặt hàng và giá trị của nó, nếu giao dịch mua bán có hợp đồng và giá trị lớn ( vdụ vài trăm triệu trở lên) thì không hợp lý lắm. Cơ quan thuế (tùy địa phương ) có khi không chấp nhận mà xử phạt bạn vi phạm hành chánh về quản lý, phát hành hóa đơn.

Có quy định nào cụ thể về xử phạt không. Vì mình bán hàng cho khách hàng ở khác tỉnh, mà giá trị rất lớn ( trên 1 ty đồng) lẽ nào ghi bán hàng qua điện thoại lại bị phạt à?

N

nostarwhere24

Guest
9/8/06
144
0
0
ha noi
Có quy định nào cụ thể về xử phạt không. Vì mình bán hàng cho khách hàng ở khác tỉnh, mà giá trị rất lớn ( trên 1 ty đồng) lẽ nào ghi bán hàng qua điện thoại lại bị phạt à?

Đương nhiên bán hàng cho các tỉnh thì họ k thể lên tận cty mình để ký hoá đơn được còn nếu cty bạn đi giao hàng tận tay khách hàng thì lúc đó xé hoá đơn mang theo để họ ký cho bạn. Còn trường hợp bên bạn gửi hàng cho họ gồm hoá đơn đi cùng thì đóng dấu "bán hàng qua điện thoại" là cũng ok, k ai bắt bẻ được mình cả.

T

Trinh Mai

Guest
17/9/06
33
0
6
Hà Nội
Liên tím là liên gốc ko thể xé ra khỏi quyển HĐ đc bạn ạ và tất nhiên là bắt buộc phải có chữ ký người mua hàng thì khi lên mua HD bên thuế họ mới bán cho mình quyển mới vì khi đi mua họ sẽ kiểm tra từng tờ 1 rất cẩn thận. Nếu bạn ko đưa tận tay KH ký đc thì ai là người nhận số hàng đó đi giao cho khách ký thay vào đó đc mà, còn liên xanh nếu bên bạn giao hàng tận nơi cho khách thì bạn có thể xé ra mang tới cho họ ký vào. Liên xanh và tím ko bắt buộc phải có cùng 1 người ký đâu bạn ạ
Đó là ý kiến của mình, bạn nào có ý khác ko.

goodbye3007

goodbye3007

Love to be loved
8/5/08
164
1
18
Nơi nào có anh
Liên tím là liên gốc ko thể xé ra khỏi quyển HĐ đc bạn ạ và tất nhiên là bắt buộc phải có chữ ký người mua hàng thì khi lên mua HD bên thuế họ mới bán cho mình quyển mới vì khi đi mua họ sẽ kiểm tra từng tờ 1 rất cẩn thận. Nếu bạn ko đưa tận tay KH ký đc thì ai là người nhận số hàng đó đi giao cho khách ký thay vào đó đc mà, còn liên xanh nếu bên bạn giao hàng tận nơi cho khách thì bạn có thể xé ra mang tới cho họ ký vào. Liên xanh và tím ko bắt buộc phải có cùng 1 người ký đâu bạn ạ

Mình nghĩ đã là HĐ GTGT thì cả ba liên phải đồng nhất, không thể liên tím thì người này ký mà liên xanh thì người khác ký được.
Cty mình khi giao hàng xa vậy thì luôn mang cả ba liên cho Khách hàng ký (Khi mua HĐGTGT về bên mình bong ra sau đó khi nào hết quyển thì đóng lại). như vậy mọi chuyện vẫn ok

N

nostarwhere24

Guest
9/8/06
144
0
0
ha noi
Sao liên xanh và liên tím lại k bắt buộc phải có cùng 1 ng ký. Nếu khách hàng của bạn đến tận nơi mua hàng thì họ sẽ ký vào liên xanh và liên tím, còn k thì chỉ cần ký vào liên xanh thui.
Mà thuế của bên bạn là ở đâu vây? Họ kiểm tra hđ từng tờ cơ ah? gì mà mất thời gian thế?

minhdhvl

minhdhvl

Cháu ngoan Bác Hồ
11/4/06
405
4
18
HCM

Nhất thiết phải có chữ ký của người mua nha bạn.Và tất cả phải cùng 1 người ký và người đó là ai thì cũng như nhau thui.

H

huong0586

Guest
23/1/08
6
0
1
hanoi
Mình ở chi cục thuế Long Biên nè, mỗi lần đi mua HĐ GTGT là họ cũng kiểm tra từng tờ một đó. Bên mình đã từng bị phạt hành chính vì thiếu chữ ký người mua hàng đấy.

nguyen kim hue

nguyen kim hue

Cao cấp
15/10/07
522
0
16
Hà Đông - Hà Nội
Mình làm ở chi cục thuế Từ Liêm, cũng như vậy, nên phải ghi là: Bán hàng qua điệnt hoại.

D

dinhthuyhang

Guest
18/3/08
7
0
0
Long Biên-Hà Nội
Theo quy định thì tất cả các liên của hóa đơn GTGT đều phải ký 1 cách thống nhất chứ không phải liên này cần ký liên kia k cần, quy định của bên thuế: nếu khách hàng không trực tiếp đến nhận hóa đơn mà mình chỉ gửi qua đường bưu điện hoặc dịch vụ tận nơi thì phải ghi "Bán hàng qua điện thoại" giá trị lớn hay nhỏ đều hợp lý cả.

D

dung1983

Guest
13/3/08
7
0
0
HA NOI
Mình hỏi chút nhé.
Khi mua bán có hợp đồng, thì mình ghi bán hàng qua điện thoại có được không?

T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
Mình hỏi chút nhé.
Được chứ và để thêm phần chắc chắn bạn ghi kèm số điện thoại của người mua vào và số hợp đồng nữa thuế hết kêu ngay

hồngtrường

hồngtrường

Guest
3/3/07
1,077
3
38
Hà Lội
Mình hỏi chút nhé.

Kể cả ghi bán hàng qua FAX cũng được. không sao cả.
Mà kể cả không có hợp đồng cũng vẫn ghi được.
Hóa đơn của mình thì mình thích ghi sao mà chả được.

M

minhtuyetfam

Guest
26/7/07
13
0
0
40
HN
Cty của bạn nào mà liều vậy, bong cả quyển HD ra chỉ để đầy đủ chữ ký của khách hàng a,làm như vậy là không cẩn thận, sơ ý mà làm mất thì biết giải trình thế nào.
Tất nhiên là khách hàng phải ký vào phần người mua hàng, vì khi quyết toán thuế sẽ phạt nếu không đấy đủ chữ ký, nhưng thiếu gì cách để vào chỗ đó phải ko

hồngtrường

hồngtrường

Guest
3/3/07
1,077
3
38
Hà Lội
Các bác cho hỏi thêm một tẹo.
Nếu em là người mua hàng mà em không biết chữ thì em có thể điểm chỉ lên hóa đơn được không vậy các bác
Cám ơn hehe

huylt

huylt

Trung cấp
2/4/05
183
1
18
Hải Dương
Các bác cho hỏi thêm một tẹo.
Nếu em là người mua hàng mà em không biết chữ thì em có thể điểm chỉ lên hóa đơn được không vậy các bác
Cám ơn hehe
Tui nghĩ không được đâu, Không biết chữ thì làm sao mà "Cần kiểm tra khi ... nhận hóa đơn" được.
Trích TT 120/2002/TT-BTC ngày 30/12/2002
B.VI.1.11
Đối với tổ chức, cá nhân sản xuất, kinh doanh kê khai nộp thuế, đơn vị thụ hưởng tiền từ Ngân sách Nhà nước, đơn vị thực hiện dự án khi mua hàng (kể cả trường hợp mua hàng hoá có giá trị dưới mức quy định không phải lập hoá đơn), người mua hàng phải nhận hoá đơn và kiểm tra nội dung ghi trên hoá đơn, ký, ghi rõ họ, tên người mua hàng, từ chối không nhận hoá đơn ghi sai các chỉ tiêu, ghi chênh lệch giá trị với thực tế số tiền thanh toán.
Trích :"Khi lập hoá đơn, bên bán phải phản ảnh đầy đủ các nội dung, chỉ tiêu in sẵn trên mẫu hoá đơn, gạch chéo phần bỏ trống (nếu có) từ trái qua phải"
Như thế này là gạch chéo xuống hay chéo lên đây?
Trích:" Riêng đối với việc mua hàng không trực tiếp như: Mua hàng qua điện thoại, FAX thì bên mua hàng không phải ký trên hoá đơn nhưng ghi rõ là hàng mua qua điện thoại, FAX ..."
Em không mua hàng trực tiếp mà mua qua Email, như thế có thể ghi là bán hàng qua Email được không? Nếu thế này thì nên đặt lấy mấy con dấu: Bán hàng qua điện thoại, Bán hàng qua Fax ... cho tiện giao dịch các bác nhỉ

hồngtrường

hồngtrường

Guest
3/3/07
1,077
3
38
Hà Lội
Tui nghĩ không được đâu, Không biết chữ thì làm sao mà "Cần kiểm tra khi ... nhận hóa đơn" được.
Không biết chữ chứ có mù đâu mà không kiểm tra được hả bác.
Với lại không biết chữ thì sao mà ký

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA