Khai dieu chinh bo sung mau 01/KHBS

• Thread starter phuongthuan82
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
P

phuongthuan82

Guest
5/3/06
12
0
0
TP. Hai Duong
Cho mình hỏi một chút với.
Công ty mình gặp một trường hợp như sau:
Tháng 6/2007 mình mua một máy in với thuế suất là 5% số tiền thuế là: 104.809. Nhưng khi vào bảng kê hàng hoá dịch vụ mua vào mình lại đánh thuế suất là 10%. Vậy là gấp lên số tiền là 104.809.
Tháng 2/2008 khi mình phát hiện ra mình đã đến hỏi chi cục thuế (Phòng tuyên truyền hỗ trợ) họ hướng dẫn khai bổ sung theo mẫu PL 02A GTGT. Sau đó đội quản lý gọi lên kêu không được và yêu cầu làm lại theo mẫu 01/KHBS
Khó khăn ở đây là tháng 3 họ mới gọi lên và người ta lại không cho đổi tờ khai nên tháng 4 mình mới khai bổ sung được.
Vì vậy mình muốn hỏi bây giờ minh phải khai điều chỉnh và bổ sung cả tháng 06/2007 và tháng 02/2008 đúng không?
Đồng thời số thuế đầu vào chênh lệch do viết sai thuế suất sẽ điều chỉnh vào chỉ tiêu 35 là đúng không vì bên nhận tờ khai ho bảo khai sai và không nhận.
Nhờ các bạn giúp mình ngay nhé vì hôm nay là ngày 15 rồi mà.
Xin chân thành cảm ơn!

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

lananhhoang

Trung cấp
14/4/06
112
0
0
Hà Nội
Cho mình hỏi một chút với.
Công ty mình gặp một trường hợp như sau:
Tháng 6/2007 mình mua một máy in với thuế suất là 5% số tiền thuế là: 104.809. Nhưng khi vào bảng kê hàng hoá dịch vụ mua vào mình lại đánh thuế suất là 10%. Vậy là gấp lên số tiền là 104.809.
Tháng 2/2008 khi mình phát hiện ra mình đã đến hỏi chi cục thuế (Phòng tuyên truyền hỗ trợ) họ hướng dẫn khai bổ sung theo mẫu PL 02A GTGT. Sau đó đội quản lý gọi lên kêu không được và yêu cầu làm lại theo mẫu 01/KHBS
Khó khăn ở đây là tháng 3 họ mới gọi lên và người ta lại không cho đổi tờ khai nên tháng 4 mình mới khai bổ sung được.
Vì vậy mình muốn hỏi bây giờ minh phải khai điều chỉnh và bổ sung cả tháng 06/2007 và tháng 02/2008 đúng không?
Đồng thời số thuế đầu vào chênh lệch do viết sai thuế suất sẽ điều chỉnh vào chỉ tiêu 35 là đúng không vì bên nhận tờ khai ho bảo khai sai và không nhận.
Xin chân thành cảm ơn!

Khai bổ sung điều chỉnh cho mỗi tháng bạn phải làm 1 mẫu 01/KHBS và tờ khai khác nhau (liên quan đến số ngày tính phạt khác nhau). Trước kia khai sai làm tăng, giảm số thuế đều không bị phạt chậm nộp nên có thể khai chung vào một tờ, nay thì không được khai như vậy nữa.
Ban xem thêm cách khai mẫu 01/KHBS tại địa chỉ này nhé:
http://webketoan.vn/forum/showthread.php?t=46312

boloncon

boloncon

Trung cấp
1/8/07
148
1
18
Hải Phòng
Xin chân thành cảm ơn!

Theo mình, Bạn có thể thực hiện theo các bước sau:
1/-Bạn điều chỉnh tờ khai tháng 06/2007 & tháng 02/2008. Trên HTKK1.3.0.1 bạn nhập lại tờ khai của 2 tháng này để lấy số liệu sau đó vào 01/KHBS để khai bổ sung 2 lần, 1 lần là lấy của tháng 6/07 và 1 lần lấy của tháng 2/08.
2/-Số điều chỉnh của 2 bản 01/KHBS này bạn đưa vào PL 01-3/GTGT cột điều chỉnh giảm, mỗi điều chỉnh 1 dòng.
3/-Số tổng hợp dòng cộng cột điều chỉnh giảm PL 01-3/GTGT đưa vào [37] (chứ không phải [35] đâu -> họ không nhận là đúng đấy bạn ạ).
*Lưu ý: việc điều chỉnh trên của bạn trước thời điểm cơ quan thuế kiểm tra hoặc thanh tra thuế ở đơn vị bạn còn nếu họ kiểm tra, thanh tra có biên bản rồi thì họ cũng không nhận tờ khai điều chỉnh này của bạn

L

LENHATMINH

Guest
4/1/08
27
0
0
ha noi
Các Anh, Các Chị ơi! Giúp em với: Em bắt đầu kê khai thuế GTGT trên phần mềm mới, Bảng kê mua vào, bán ra cũng có mã vạch. Khi em kê đầu vào, phần thuế GTGT tự thể hiện, thế nhưng số thuế trên Hoá đơn lớn hơn thì em phải làm thế nào ah? Khai theo hoá đơn thì sẽ lớn hơn số thuế thực nộp, để tự nhảy thì không đúng với hoá đơn.Giúp em với em chưa hiểu rõ TT 60 lắm

boloncon

boloncon

Trung cấp
1/8/07
148
1
18
Hải Phòng
-Theo lý thuyết: Tiền thuế = Doanh thu chưa thuế X Thuế suất
-Thực tế: Tiền thuế ~ Doanh thu chưa thuế X Thuế suất
(do làm tròn số khi lập hoá đơn cũng như trong HTKK)
Phần chênh lệch + này bạn khai điều chỉnh trong PL 1-3/GTGT rồi tổng hợp đưa vào [35] hoặc [37]

L

La Thi Hao

Guest
12/3/07
5
0
0
Hải Phòng
Cấp cứu cấp cứu
Cho mình hỏi trong 9/2007 mình đã kê khai sai số thuế đầu vào là 8 VND(tăng) và doanh thu của tháng 12 theo báo cáo lệch với hoá đơn đầu ra là 1.966 VND. Mình muốn điều chỉnh số lệch này trong tháng 04/2008.Ai biết hãy hướng dấn mình với.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA