Hàng tồn kho, hạch toán lãi lỗ? Help!

• Thread starter Jonicute
  • Ngày gửi
Jonicute

Jonicute

Guest
21/3/08
495
1
0
Hanoi
Mình nhận được một off message của em maidethuong123 gửi vào inbox! Không muốn thắc mắc tại sao em maidethuong lại send vào inbox làm gì? Mục đích gì? Nhưng thôi, chuyển thắc mắc đó qua đây để các bạn có kinh nghiệm giải thích dùm em ấy! Cũng là giải thích giúp mình luôn vì mình cũng không hiểu kế toán sẽ làm gì trong trường hợp này! :004:

Nguyên văn off message của maidethuong123:

Chào các anh/chị, e mới chập chững vào nghề lại không được bàn giao hướng dẫn khi vào làm việc ở đơn vị mới nên có rất nhiều thắc mắc.Mong các anh chị giúp đỡ!

Đ/vị em tính giá hàng xuất kho theo PP bình quân gia quyền nhưng thực tế khi xuất hàng thì lại tính giá theo PP thực tế đích danh (Giá là do phòng kinh doanh quyết định). Vì vậy khi viết hoá đơn có rất nhiều chênh lệch, nhiều lúc lỗ, có lúc lời quá nhiều. Mà em nghe nói hạch toán lỗ nhiều thì sẽ khổ khi cơ quan thuế đến. Giờ em phải làm sao?

Khóa học Quản trị dòng tiền
bigmen

bigmen

Cao cấp
10/9/07
218
0
0
Hà Nội&Nam Định
Mình muốn đề cập vấn đề của bạn ở hai khía cạnh:
Thứ nhất là về giá trị hàng tồn kho: Công ty đã có phương pháp tính giá hàng tồn kho là BQGQ rùi thì khi xuất trừ hàng trên sổ sách của bạn vẫn phải làm đúng thep phương pháp này. Không có ý kiến khác.
Thứ hai là công ty bạn nếu để cho phòng kinh doanh áp giá. Thì công ty bạn nên áp dụng phương pháp tính giá thực tế đích danh đi. Đối với các đơn vị mà chủng loại vật tư không nhiều thì áp dụng phương pháp này rất hay.
Mình có vài điều góp ý như thế. Sổ sách là cả một hệ thống.

loboglory

loboglory

Cao cấp
17/12/04
286
2
18
40
Ha noi
Mình nhận được một off message của em maidethuong123 gửi vào inbox! Không muốn thắc mắc tại sao em maidethuong lại send vào inbox làm gì? Mục đích gì? Nhưng thôi, chuyển thắc mắc đó qua đây để các bạn có kinh nghiệm giải thích dùm em ấy! Cũng là giải thích giúp mình luôn vì mình cũng không hiểu kế toán sẽ làm gì trong trường hợp này! :004:

Chào các anh/chị, e mới chập chững vào nghề lại không được bàn giao hướng dẫn khi vào làm việc ở đơn vị mới nên có rất nhiều thắc mắc.Mong các anh chị giúp đỡ!

Đ/vị em tính giá hàng xuất kho theo PP bình quân gia quyền nhưng thực tế khi xuất hàng thì lại tính giá theo PP thực tế đích danh (Giá là do phòng kinh doanh quyết định). Vì vậy khi viết hoá đơn có rất nhiều chênh lệch, nhiều lúc lỗ, có lúc lời quá nhiều. Mà em nghe nói hạch toán lỗ nhiều thì sẽ khổ khi cơ quan thuế đến. Giờ em phải làm sao?

A nghĩ là lên thống nhất sử dụng một PP em à!
PP nào phù hợp với doanh nghiệp thì sử dụng!
Các trường hợp trước đã chênh lệch rồi thì cứ để đấy, nếu em muốn xử lý thì em buộc phải chọn PP đích danh (vì đã xuất HĐ rồi) và tính lại trên sổ theo PP đích danh, rồi giải trình trên một phiếu KT là do áp dụng lại PP tính giá xuất cho phù hợp, sau đó áp dụng CM hồi tố hạch toán lại phần chênh lệch theo hóa đơn đã xuất!

ThanhGiong

ThanhGiong

OnlyLov3
11/1/08
394
9
0
Hải Dương thân yêu!
mình thì việc đầu tiên log in vào là đọc tin nhắn rồi trả lời:D, quen rồi!.
Về vấn đề này cách giải quyết ổn thoả nhất là thống nhất phương pháp tính cho từng loại (nhóm) mặt hàng không thể để KD họ tuỳ tiện được. phần việc thực hiện như lodoglory là ổn.
CÒn bán hàng lỗ bị phạt thế nào thì phải căn cứ:
Theo NĐ 100/2004/NĐ-CP NGÀY 25 THÁNG 02 NĂM 2004 thì quy định thế này thôi:
Điều 11. Hình thức và mức xử phạt đối với hành vi trốn thuế
- Bán hàng hoá, cung ứng dịch vụ lập hoá đơn ghi giá trị thấp hơn từ 20% (hai mươi phần trăm) trở lên so với giá bán trung bình của hàng hóa, dịch vụ cùng loại trên thị trường địa phương nơi bán hàng, trừ những trường hợp sau:
- Bán hàng tươi sống kém chất lượng;
- Bán hàng hoá tồn kho do chất lượng giảm, lạc hậu về hình thức, không phù hợp với thị hiếu người tiêu dùng;
- Bán hàng hoá nông sản, thực phẩm theo mùa vụ;
- Bán hàng hoá để khuyến mại theo quy định của pháp luật;
- Bán hàng hoá, tài sản trong trường hợp phá sản, giải thể, chấm dứt hoạt động sản xuất, kinh doanh, chuyển hướng sản xuất, kinh doanh

Thân

Sửa lần cuối:
T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội

Ở đẩy nên hiểu thế nào nhỉ ? nếu là hàng tồn kho việc hạch toán xuất hàng tồn kho là công việc của kế toán chon phương pháp nào là do kế toán quyết định chứ sao lại phòng kinh doanh được. Theo tôi hiểu giá phòng kinh doanh quyết định là giá bán ra chứ không phải giá xuất kho mà nếu vậy thì việc kê toán xuất giá vốn theo phương pháp bình quân gia quyền đâu có ảnh hưởng gì?

H

hothanh

Trung cấp
10/3/08
92
3
8
Hà Nội
Các bác ơi cho em hỏi với. em mới vào nghề chưa viết phiếu xuất nhập bao giờ. bác nào biết cách viết phiếu xuất nhập giúp em với. Công ty em la công ty thương mại . Bán máy tính. Hàng nhập kho viết phiếu nhập theo hoá đơn họ xuất cho mình có phải cộng VAT ko ah?
Khi viết phiếu xuất kho mình xuất tho giá bán cho khách hàng. Đúng không ah? Phiếu xuất có cộng cả VAT ko?
Thế còn giá vốn thì phản ánh ở đâu
em tính theo phương pháp bình quan gia quyền. theo dõi đc nhập xuất tồn trên máy đã tách thuế và theo dõi đc số lượng cũng như số tiền , giá vốn. Nhưng phản ánh lên sổ thế nào?
Công ty em nhập hàng vào và xuất hoá đơn bán đi nhưng có khi tháng sau mới lấy đc hoá đơn nhập. nên em kê thuế tháng sau. Nhưng em trong bảng theo dõi nhạp xuất tồn em vẫn phải nhập nó vào tháng trước nếu ko hh trong kho sẽ âm. và không tính đc đơn giá. Nhưng cách làm của em em thấy là sai. có bác nào biết rõ vấn đề này giúp em với. Em xin cám ơn trước

H

HOANGNAM

Cao cấp
17/10/04
1,257
17
38
58
Binh duong
Ở đẩy nên hiểu thế nào nhỉ ? nếu là hàng tồn kho việc hạch toán xuất hàng tồn kho là công việc của kế toán chon phương pháp nào là do kế toán quyết định chứ sao lại phòng kinh doanh được. Theo tôi hiểu giá phòng kinh doanh quyết định là giá bán ra chứ không phải giá xuất kho mà nếu vậy thì việc kê toán xuất giá vốn theo phương pháp bình quân gia quyền đâu có ảnh hưởng gì?

Rất đồng tình với bạn. Không hiểu sao một số bạn làm công tác kế toán (Phần lớn đã qua đào tạo về công tác kế toán) mà chưa phân biệt được giá xuất kho và giá bán nên mới có việc như trên.

H

HOANGNAM

Cao cấp
17/10/04
1,257
17
38
58
Binh duong
Hàng nhập kho viết phiếu nhập theo hoá đơn họ xuất cho mình có phải cộng VAT ko ah?
Bạn tính thuế theo PP khấu trừ thì giá nhập kho là giá chưa thuế GTGT.
Khi viết phiếu xuất kho mình xuất tho giá bán cho khách hàng. Đúng không ah? Phiếu xuất có cộng cả VAT ko?
Thế còn giá vốn thì phản ánh ở đâu
Khi viết PXK bạn tính theo giá vốn (bình quân gia quyền) và viết HĐ theo giá bán.
em tính theo phương pháp bình quan gia quyền. theo dõi đc nhập xuất tồn trên máy đã tách thuế và theo dõi đc số lượng cũng như số tiền , giá vốn. Nhưng phản ánh lên sổ thế nào?
Nếu tính theo PP bình quân gia quyền biến đổi (thời điểm) thì đơn giá XK là đơn giá tồn kho trước đó trên sổ chi tiết hàng hóa, còn tính theo PP bình quân gia quyền cố định thì trong tháng hàng xuất chỉ ghi số lượng, cuối tháng tính giá XK một lần cho tất cả các lần xuất trong tháng.
Công ty em nhập hàng vào và xuất hoá đơn bán đi nhưng có khi tháng sau mới lấy đc hoá đơn nhập. nên em kê thuế tháng sau. Nhưng em trong bảng theo dõi nhạp xuất tồn em vẫn phải nhập nó vào tháng trước nếu ko hh trong kho sẽ âm. và không tính đc đơn giá. Nhưng cách làm của em em thấy là sai. có bác nào biết rõ vấn đề này giúp em với. Em xin cám ơn trước
Trường hợp này cuối tháng HĐ chưa về thì bạn dùng giá tạm tính nhập kho (giá của một lần nhập nào đó tương tự) thì tất nhiên sẽ tính được giá XK, sang tháng sau HĐ về bạn điều chỉnh và khấu trừ thuế tháng sau.

M

maidethuong123

Guest
15/5/08
1
0
0
43
Quy Nhon
Cảm ơn các anh/chị đã giúp em giải quyết thắc mắc nhưng em vẫn chưa rõ và muốn hỏi thêm. Các anh /chị giúp em nha!
Nguyên văn bởi thd6758
Nhưng giá phòng kinh doanh quyết định là giá bán và cũng chính là giá xuất hoá đơn. Vì vậy giá trên hoá đơn so với giá vốn thì chênh lệch (lời/lỗ nhiều). Vậy sao lại ko liên quan, không ảnh hưởng?

G

gaucon

Trung cấp
10/7/04
191
0
0
Tự suy nghĩ thì làm sao giải quyết được vấn đề. Đã có vấn đề liên quan đến nhân viên khác / phòng khác thì phải báo cáo lên cấp trên để đề xuất hướng giải quyết chứ em làm sao mà tự giải quyết được.

bigmen

bigmen

Cao cấp
10/9/07
218
0
0
Hà Nội&Nam Định
Em thấy bác mai vẫn chưa hiểu thì phải. Khi mình bán hàng thì mình xuất hoá đơn theo giá bán mà phòng kinh doanh quyết định. Phần chênh giữa giá bán và giá vốn là lợi nhuận của công ty. Đồng thời với xuất hoá đơn là làm phiếu xuất kho. Và phiếu xuất kho của bên bạn xuất cho khách hàng thì là giá bán chứ không phải giá nhập hoặc chỉ thể hiện số lượng (giá đã thể hiện trên hoá đơn rùi mà). Còn thực tế cái phiếu xuất kho bác trừ hàng thì bác phải thể hiện cái giá vốn của bác chứ theo đúng phương pháp bình quân gia quyền? Như thế hàng hoá mới khớp đúng về số lượng và giá trị.

H

HOANGNAM

Cao cấp
17/10/04
1,257
17
38
58
Binh duong
Em thấy bác mai vẫn chưa hiểu thì phải. Khi mình bán hàng thì mình xuất hoá đơn theo giá bán mà phòng kinh doanh quyết định. Phần chênh giữa giá bán và giá vốn là lợi nhuận của công ty.
Bạn nói đúng.
Phiếu xuất kho của bên bạn xuất cho khách hàng thì là giá bán chứ không phải giá nhập hoặc chỉ thể hiện số lượng (giá đã thể hiện trên hoá đơn rùi mà).
Bạn xem lại phần hướng dẫn lập PNK trong chế độ chứng từ kế toán.
Còn thực tế cái phiếu xuất kho bác trừ hàng thì bác phải thể hiện cái giá vốn của bác chứ theo đúng phương pháp bình quân gia quyền? Như thế hàng hoá mới khớp đúng về số lượng và giá trị.
Tôi chưa hiểu bạn muốn nói gì !

huynhsang

huynhsang

Trung cấp
13/4/08
105
1
0
Quỷ Môn Quan
help me !!!!

các bác cho em hỏi chút nha.
em thật sự đang rất bối rối không biết phải làm sao.
sự việc là thế này :
năm vừa rồi khi em chưa vào làm kế toán thì công ty có báo cáo số lượng hàng tồn kho là 500 tấn. đến lúc em vào làm thì trên sổ sách vẩn còn tồn kho 500 tấn nhưng thực chất thì số hàng đó không còn nữa. cũng không có chứng từ gì khẳng định rằng nó đã được bán. vậy em phải làm sao đây hả các bác. nếu như cơ quan thuế mà xuống đột xuất kiểm tra thì em phải làm sao.
mong các bật tiền bối chỉ giúp em

sukyo

sukyo

Gã lang thang cô đơn...
6/5/08
501
3
18
Rừng xanh.....

Tui cũng đồng ý theo ý kiến này. Giá xuất kho và giá bán là hoàn toàn khác nhau

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA