Cho em hỏi về thẻ ATM

• Thread starter sunflowerx7
  • Ngày gửi
S

sunflowerx7

Guest
9/4/08
14
0
0
36
Từ Liêm
Khi em nộp tiền vào ngân hàng và yêu cầu mở thẻ ATM thì kế toán hạch toán như thế nào ạ?
Thanks các bác nhiều ạ.

Khóa học Quản trị dòng tiền
The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
Chào bạn,
Bạn hạch toán bình thường như nộp tiền mở tài khoản vậy thôi

quyenk4b15

quyenk4b15

Đi mô cũng nhớ về HàTĩnh
Tôi nghĩ nếu mà mở TK ATM thì hay dùng trong trường hợp cá nhân, chứ một công ty it khi họ sử dụng tài khoản ATM. Vậy nên bạn cần phân biệt để hạch toán, nếu thuộc về cá nhân lại hạch toán khác.

Sửa lần cuối:
ThanhGiong

ThanhGiong

OnlyLov3
11/1/08
394
9
0
Hải Dương thân yêu!
Khi em nộp tiền vào ngân hàng và yêu cầu mở thẻ ATM thì kế toán hạch toán như thế nào ạ?
Thanks các bác nhiều ạ.
Thông thường công ty không mở thẻ ATM cho công ty mà mở thẻ ATM cho cá nhân (GĐ,...), ở đây mình lấy trường hợp mở thẻ cho ông giám đốc.
Do TK và thẻ ATM đứng tên cá nhân ông GĐ nên mỗi lần chi tiền nộp vào TK thì hạch toán coi như 1 khoản tạm ứng or phải thu khác: Nợ 141;1388 (ông GĐ)/Có 111;112 sau đó ông ta dùng thẻ chi tiêu thì phải đem chứng từ về thanh toán: Nợ 64;tk lquan.../Có 141/1388; cuối mỗi tháng đối chiếu số dư của thẻ ATM và số dư 141 or 1388 phải khớp nhau.
Thân

T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
Trước hết phải xác định rõ mở thẻ ATM làm gì và cho ai lúc đó mới hạch toán chính xác được.

T

trankhactiep

Guest
15/5/08
8
0
0
TpHCM
Sorry mọi người !!! tôi là thành viên mới, tôi muốn post câu hỏi lên diễn đàn, mà chẳng biết làm sao. Nhờ các bạn chỉ dùm tôi với .
Nhân tiên cho tôi hỏi luôn
Tôi đang làm cho công ty hành chính sự nghiệp, Công ty tôi đang sắp nhận được khỏan tiền bồi thường của một công ty khác , tôi kô biết là hạch toán như thế nào với khỏan tiền bồi thường này, tôi có thể nhập quỹ và chi cho các anh em trong cơ quan được kô?! Có bạn nào biết chỉ tôi với.thanh:015:

Bong05

Bong05

Bà già khó tính
6/1/07
1,923
11
38
Nam Dinh
Sorry mọi người !!! tôi là thành viên mới, tôi muốn post câu hỏi lên diễn đàn, mà chẳng biết làm sao. Nhờ các bạn chỉ dùm tôi với .
thanh:015:

Bạn muốn gửi câu hỏi thì bạn tìm vào box cần hỏi: Ví dụ như câu hỏi trên sẽ tìm vào box : Kế toán hành chính sự nghiệp. Và click vào gửi đề tài hoặc chữ New Thread ở phía bên trái phanà trên cùng hay dưới cùng của các box nhé!

thanhvunt

thanhvunt

http://thanhvunt.com
22/1/06
2,078
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
Nếu chữ "em" kia là cá nhân thì thật ngạc nhiên vì cá nhân cũng lăn tăn mở sổ kế toán :045:

Nếu chữ "em" kia là doanh nghiệp thì ATM không dùng cho TK doanh nghiệp.
--------------------------------------
Tôi nghĩ nếu mà mở TK ATM thì hay dùng trong trường hợp cá nhân, chứ một công ty it khi họ sử dụng tài khoản ATM. Vậy nên bạn cần phân biệt để hạch toán, nếu thuộc về cá nhân lại hạch toán khác.
Cái điều bạn "nghĩ" là ATM "hay dùng" cho cá nhân đó thực ra là không phải hay dùng mà là "chỉ dùng" cho cá nhân, DN không có loại này.
------------------------------
Chào bạn,
Bạn hạch toán bình thường như nộp tiền mở tài khoản vậy thôi
Tài khoản thẻ ATM là tài khoản cá nhân, nộp tiền vào đó bạn bảo hạch toán bình thường như mở tài khoản là hơi bị ... siêu.

V

Vanvanvan

Guest
5/11/04
25
0
1
The Earth
Thanks các bác nhiều ạ.
Bạn định hỏi xem Giao dịch viên của Ngân hàng hay là kế toán của bạn hạch toán?Sao toàn thấy dân tình trả lời như thể bạn có kế toán riêng vậy nhỉ?
Sau khi hoàn thiện hồ sơ và thu tiền của bạn, kế toán NH sẽ thao tác mở cho bạn một tài khoản và hạch toán có vào TK của bạn:
Nợ TK 101101
Có TK 421101 (Tiền gửi thanh toán)
Hạch toán thu phí mở thẻ:
Nợ TK 101101 hoặc 421101
Có TK 71 (Thu phí dịch vụ)
Có TK 453101(Thuế GTGT phải nộp)
Không biết mình hạch toán thế có đúng không nhỉ?:wall:
Good luck!

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA