Cùng 1 loại hàng hoá 2 thuế suất?

• Thread starter hungnn1978
  • Ngày gửi
H

hungnn1978

Guest
26/9/07
24
0
0
Tu Liem - Ha Noi
Chào các bạn.
Công ty mình mua 2 mặt hàng ở cùng một công ty (2 loại lồng quạt) về để bán. Tuy nhiên một loại thì ghi thuế GTGT 10% còn một loại kia lại ghi thuế GTGT 5%. Vậy khi mình bán hàng thì trên hóa đơn bán ra có được ghi 5 % đối với loại hàng có VAT đầu vào là 5% hay không? Hay tất cả đều phải ghi thuế VAT đầu ra là 10%? Cho mình hỏi thêm là tại sao cùng 1 công ty mà lại có 2 mức thuế suất thuế GTGT như vậy (cũng là lồng quạt nhưng chỉ khác nhau về kích thước và tên gọi), khi nào thì được áp dụng mức thuế suất 5% cũng như mặt hàng nào thì được áp dụng mức thuế 5%? Mình xin cảm ơn nhiều!

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

tranbinh200780

Cao cấp
25/2/08
519
40
28
42
Thành Phố Hồ Chí Minh
Chào các bạn.
Công ty mình mua 2 mặt hàng ở cùng một công ty (2 loại lồng quạt) về để bán. Tuy nhiên một loại thì ghi thuế GTGT 10% còn một loại kia lại ghi thuế GTGT 5%. Vậy khi mình bán hàng thì trên hóa đơn bán ra có được ghi 5 % đối với loại hàng có VAT đầu vào là 5% hay không? Hay tất cả đều phải ghi thuế VAT đầu ra là 10%? Cho mình hỏi thêm là tại sao cùng 1 công ty mà lại có 2 mức thuế suất thuế GTGT như vậy (cũng là lồng quạt nhưng chỉ khác nhau về kích thước và tên gọi), khi nào thì được áp dụng mức thuế suất 5% cũng như mặt hàng nào thì được áp dụng mức thuế 5%? Mình xin cảm ơn nhiều!

Trước tiên bạn xem TT 32/2007, loại máy móc này thuộc diện chịu thuế suất bao nhiêu thì xuất bấy nhiêu, còn hóa đơn ghi hai loại thuế xuất cho một mặt hàng tương tự có thể họ ghi sai, nếu vậy thì bạn kêu họ xuất hóa ffơn khác cho đúng thuế suất.
Thân chào

tinhbuonkt

tinhbuonkt

Mồ Côi Vợ
28/12/07
352
0
0
Nơi cuối chân trời
Trước tiên bạn xem TT 32/2007, loại máy móc này thuộc diện chịu thuế suất bao nhiêu thì xuất bấy nhiêu, còn hóa đơn ghi hai loại thuế xuất cho một mặt hàng tương tự có thể họ ghi sai, nếu vậy thì bạn kêu họ xuất hóa ffơn khác cho đúng thuế suất.
Thân chào

họ không ghi sai đâu. mình nghĩ cùng một mặt hàng nhưng có phẩm chất... khac nhau nên theo TT 32 họ phải xuất như thế. (Nhưng mình nghĩ bạn cũng nên hỏi lại họ coi có nhầm lẫn gì hok?). thuế suất áp dụng vậy thì bạn không thể thay đổi từ 5% lên 10% đc đâu...bạn tham khảo kĩ nhé.

T

thachnk

Guest
28/2/08
6
0
0
tphcm
Đúng rồi bạn ạ, vì là 2 loại lồng quạt khác nhau, nếu so về quy cách và kích thước xếp vào hàng gia dụng thì thuế 10%, vào hàng công nghiệp thì thuế 5%. Khi bạn bán loại đầu vào 5% thi ghi bán ra 5%, 10% thì ghi 10%, bán ra 02 loại một lúc viết trên 01 HĐ thì phải thề hiện là 10%. Vì khi bán ra là bạn phải nộp thuế cho nhà nước nên nộp nhiều hơn khoản bạn được khấu trừ đầu vào thì không sao, ngược lại thì hơi mệt đó. Nếu ngại thì bạn mua bao nhiêu bán bấy nhiêu đi,có gì đâu mà ngại

H

hungnn1978

Guest
26/9/07
24
0
0
Tu Liem - Ha Noi
Cảm ơn các bạn. Quả thật đây là 2 loại lồng quạt khác nhau: 1 loại bình thường, còn loại kia là lồng công nghiệp nên có thể thuế suất khác nhau thật. Nếu công ty dùng lồng công nghiệp và sản xuất quạt công nghiệp thì khi bán ra có được hưởng thuế suất 5% không các bạn. Mình chưa rõ về vấn đề này lắm mong các bạn giải đáp.

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,700
1,382
113
50
TP.HCM
Cảm ơn các bạn. Quả thật đây là 2 loại lồng quạt khác nhau: 1 loại bình thường, còn loại kia là lồng công nghiệp nên có thể thuế suất khác nhau thật. Nếu công ty dùng lồng công nghiệp và sản xuất quạt công nghiệp thì khi bán ra có được hưởng thuế suất 5% không các bạn. Mình chưa rõ về vấn đề này lắm mong các bạn giải đáp.

Thế thì phải tra lại thuế suất chứ! Có thể là lồng quạt được phân biệt thành 02 nhóm : thông thường và dùng cho công nghiệp - thuế suất khác nhau; nhưng quạt thành phẩm thì lại không phân biệt như thế.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA