Chi phí bồi thường hợp đồng. Hạch toán ntn ?

• Thread starter phamvan
  • Ngày gửi
P

phamvan

Guest
Xin chào các bạn!

Trường hợp này hạch toán ntn.
Đơn vị B bồi thường hợp đồng cho đơn vị A một số tiền là X đồng.

Trường hợp này bên A có xuất hóa đơn GTGT cho bên B không ? Nếu có thì thuế suất này bao nhiêu % ? Đồng thời bên A hạch toán số X đồng này vào thu nhập khác ( chịu thuế TNDN ) hay lợi nhuận sau thuế ( không chịu thuế TNDN ) ?

Ngược lại bên B hạch toán vào lỗ sau thuế có đúng không vậy ?

Xin được nghe ý kiến của các bạn nhé!

Khóa học Quản trị dòng tiền
vu minh

vu minh

Cao cấp
21/9/04
389
0
0
TPHCM
Theo mình hiểu thì đây là khoản tiền bồi thường do vi phạm hợp đồng.

Tiền bồi thường này căn cứ vào thoả thuận giữa các bên khi ký HĐ và Biên bản thanh lý HĐ. Bên "được" phạt không phải xuất hoá đơn và chịu thuế TNDN sau khi trừ đi khoản bị phạt (nếu có).

Bên bị phạt không được tính số tiền này vào chi phí hợp lý khi tính thuế TNDN.

Vài ý kiến cùng bạn. :0frown:

K

ketoancon

Giang hồ quy ẩn
30/7/04
94
8
0
HCM
Cần phân biệt giữa phạt vi phạm hợp đồng kinh tế(phạt tùy theo vi phạm, tuy nhiên tổng số tiền phạt không quá 12% trị giá hợp đồng-theo Pháp lệnh HĐKT) và bồi thường thiệt hại do vi phạm hợp đồng(để được bồi thường, bên bị thiệt hại phải chứng minh được số tiền thiệt hại).
Như vậy khoản bị phạt hay bồi thường này cũng phải hợp lý chứ không phải bao nhiêu cũng được.
Theo mình, quy định của thông tư 128/2003/TT-BTC không rõ ràng lắm khi chỉ nói đến "phạt do vi phạm HĐKT" mà không đề cập đến khoản 'bồi thường thiệt hại".
Thực tế, quyết toán năm 2003 của công ty mình có mấy khoản bồi thường thiệt hại(có chứng minh của bên bị thiệt hại) cũng đã được trừ cho khoản "được phạt".
Thân.

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
Mina cũng cùng ý kiến với bạn vuminh, nhiều khi mình nghĩ cũng vui nhỉ, làm chi thì làm cuối cùng nhà nước vẫn được hưởng thêm 28% trên tổng giá trị phạt và bị phạt giữa hai bên.

B

Bình_OverAC

Over Abnormal / Crazy
14/5/04
846
10
18
42
Nha Trang
ketoancon nói:
Cần phân biệt giữa phạt vi phạm hợp đồng kinh tế(phạt tùy theo vi phạm, tuy nhiên tổng số tiền phạt không quá 12% trị giá hợp đồng-theo Pháp lệnh HĐKT) và bồi thường thiệt hại do vi phạm hợp đồng(để được bồi thường, bên bị thiệt hại phải chứng minh được số tiền thiệt hại).
Như vậy khoản bị phạt hay bồi thường này cũng phải hợp lý chứ không phải bao nhiêu cũng được.
Cũng cần nói rõ hơn ở chổ này. Nếu trong hợp đồng không quy đinh về phạt vi phạm hợp đồng thì mới tối đa 12% (mức tối đa bên kiện được phép yêu cầu). Nếu có quy định trong hợp đồng thì bao nhiêu cũng được. Và nhớ là trên phần đầu nhớ ghi câu

"- Căn cứ thoả thuận giữa hai bên"
Đây là lời dạy của thầy "Lê Trọng Hùng" Trường đại học luật

vu minh

vu minh

Cao cấp
21/9/04
389
0
0
TPHCM
MINA nói:
Mina cũng cùng ý kiến với bạn vuminh, nhiều khi mình nghĩ cũng vui nhỉ, làm chi thì làm cuối cùng nhà nước vẫn được hưởng thêm 28% trên tổng giá trị phạt và bị phạt giữa hai bên.

Nếu nhà nước có phân biệt chi phí không hợp lý thì tại sao không phân biệt "doanh thu không hợp lý" há. Vậy thì đâu có công bằng giữa nhà nước và doanh nghiệp.

Chẳng hạn như bạn Mina nói thì khoản tiền bồi thường là để bù đắp thiệt hại cho bên "bị hại" mà! Cớ sao nhà nước lại lấy đi 28%. Vậy làm sao đủ tiền để bù đắp?

Vậy trong khi tính toán tiền bồi thường nhớ cộng thêm 28% hao hụt này vậy!!? Ha, ha, ha. :wall:

K

ketoancon

Giang hồ quy ẩn
30/7/04
94
8
0
HCM
OverAC nói:
Nếu trong hợp đồng không quy đinh về phạt vi phạm hợp đồng thì mới tối đa 12% (mức tối đa bên kiện được phép yêu cầu). Nếu có quy định trong hợp đồng thì bao nhiêu cũng được. Và nhớ là trên phần đầu nhớ ghi câu

"- Căn cứ thoả thuận giữa hai bên"
Đây là lời dạy của thầy "Lê Trọng Hùng" Trường đại học luật

Điều 13.2 NĐ 17/HĐBT ngày 16/01/1990 quy định chi tiết thi hành pháp lệnh HĐKT có ghi rõ :
Thỏa thuận về mức tiền phạt trong hợp đồng kinh tế phải phù hợp với khung phạt của từng loại hợp đồng kinh tế và loại vi phạm hợp đồng theo quy định như sau: ...

Thoả thuận của hai bên khi ký hợp đồng phải tuân thủ quy định của pháp luật chứ đâu phải muốn thỏa thuận sao cũng được!.

Có bạn nào đó biết văn bản nào mới thay thế cho nghị định trên không? Thực sự thì vừa rồi công ty của ketoancon muốn phạt một đối tác tới 50% giá trị hợp đồng nhưng không thể thực hiện được :(

S

swear

Trung cấp
13/6/04
74
1
0
Nghĩ cũng lạ, ông thuế nhà mình khôn thật. Mình cũng đã suy nghĩ mãi chổ này :
Bên phạt hợp đồng thì phải đưa vào Thu nhập bất thường : 711 để tính thuế thu nhập
Còn bên bị phạt thì lại phải đưa vào chi phí sau thuế, không xem là chi phí hợp lý.
Như vậy quy tắc tương xứng ở đâu nhỉ ???

B

Bình_OverAC

Over Abnormal / Crazy
14/5/04
846
10
18
42
Nha Trang
to ketoancon! bác gởi giúp em cái nghị định đấy được không bác gởi cho em ở địa chỉ "binh@vietnamworks.com"

To swear: Nguyên tắc tương xứng chỉ áp dụng trong kế toán chứ không áp dụng trong luật thuế

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
Đã gọi là bồi thường hợp đồng thì chắc chắn có những phát sinh cho hợp đồng đó thì bạn vẫn được tính chi phí hợp lý khi tính thuế chứ!

K

ketoancon

Giang hồ quy ẩn
30/7/04
94
8
0
HCM
To OverAC: Mình không có etext của nghị định 17/HĐBT, OverAC thử tìm đọc cuốn Những cơ sở của luật kinh doanh đi.
To Mina : Bồi thường(phạt) vi phạm hợp đồng đương nhiên không phải là chi phí hợp lý được trừ để tính thu nhập chịu thuế. Có một cách là khi bị phạt thì treo đâu đó, chờ khi nào mình phạt được người khác thì cấn trừ, hihi.

H

huynguyen0104

Guest
30/3/11
1
0
0
Thanh Hoá
Xin chào các anh chị tiền bối. cho em hoi thêm với, nếu công ty em bị phạt do không thực hiện hợp đồng mà em chỉ chuyển khoản số tiền bị phạt chứ không xuất hoá đơn, vây khoản này của em hạch toán như thế nào ah? em mới vào nghề nên còn nhiều điều không biết mong anh chị chỉ bảo. em cám ơn nhiều!!!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA