nộp tiền BHXH

• Thread starter ketoanlyly
  • Ngày gửi
ketoanlyly

ketoanlyly

Trung cấp
13/3/08
117
0
16
HCM
công ty mình đã được duyệt xong hồ sơ đóng bảo hiểm rồi
bên bảo hiểm gọi điện thoại tới để đọc cho mình 1 cái mã và nói là nên ngân hàng đóng tiền bảo hiểm đã ghi!
nói tóm lại là sao họ không gửi lại cho công ty mình cái gì đó (như giấy thông báo đi đóng tiền hay giấy thông báo mã đơn vị) để căn cứ mà đóng bảo hiểm cho họ???
tại mình chưa đi đóng lần nào! sợ có sai sót gì mình chịu chắc chết wa!

Khóa học Quản trị dòng tiền
B

BIBI78

Guest
7/5/08
20
0
0
TP.HCM
_ Bên BHXH họ không có thông báo nộp tiền đâu bạn , bạn tự tính rồi đi nộp .
_ Còn sợ sai sót là do nộp dư hay nộp thiếu phải không bạn ? Bạn cứ nộp đi nếu có sai về số tiền thì đợt sau nộp điều chỉnh lại số chênh lệch thôi .

S

Solight

Trung cấp
12/5/08
88
0
6
Hanoi
công ty mình đã được duyệt xong hồ sơ đóng bảo hiểm rồi
bên bảo hiểm gọi điện thoại tới để đọc cho mình 1 cái mã và nói là nên ngân hàng đóng tiền bảo hiểm đã ghi!
nói tóm lại là sao họ không gửi lại cho công ty mình cái gì đó (như giấy thông báo đi đóng tiền hay giấy thông báo mã đơn vị) để căn cứ mà đóng bảo hiểm cho họ???
tại mình chưa đi đóng lần nào! sợ có sai sót gì mình chịu chắc chết wa!

Bên bạn đã làm xong hồ sơ BH thì đã mang cho bên BH ktra thử chưa? Nếu họ kiểm tra rồi và bảo đúng thì cứ đi nộp theo số đó thôi. Sau đó cuối mỗi quý sẽ có đối chiếu để xem bên bạn chuyển tiền thừa hay thiếu mà.

Chuyện nộp tiền thừa/thiếu trong bảo hiểm là chuyện quá thường tình, có gì đâu mà phải chết. Sau khi đối chiếu xong con số thừa thiếu đó sẽ được chuyển sang tháng sau để bù trừ mà. Bạn cứ thoải mái mà làm thôi

ketoanlyly

ketoanlyly

Trung cấp
13/3/08
117
0
16
HCM
dạ không phải ạ! ý em nói là người ta chỉ đọc cho em mã số đơn vị thôi! em không nhìn thấy được mấy con số đó! lỡ người ta đọc nhầm một số nào đó thì em thành nộp dùm cho đơn vị khác á! chết là chết ở chỗ đó đó các bác ơi!
xin giúp em! em cám ơn!

B

BIBI78

Guest
7/5/08
20
0
0
TP.HCM
Mã đơn vị chỉ để điền vào những bảng kê bạn nộp lên BH thôi
Còn khi nộp tiền bạn ghi rõ, Mã đơn vị , Tên đơn vị , mã số thuế , và nộp tiền BH quý nào ? Nếu Mã đơn vị và tên đơn vị không khớp thì họ báo ngay mà bạn .

N

ngo thanh Huyen

Guest
15/9/07
31
0
0
42
20/162 Le Trong Tan
Bên mình cũng mới làm xong BHXH nên mình thấy thế này nếu cán bộ gọi điện là hồ sơ đã xong rồi thì bạn nên đến BHXH Quận hoặc thành phố nơi bạn nộp hồ sơ họ sẽ trả lại cho bạn một bản đang ký tham gia BHXH mà cơ quan BHXH đã ghi mã đơn vị cho bạn, và tờ Danh sách lao đông và quỹ tiền lương nộp BHXH như vậy bạn chỉ cần ra Ngân Hàng ghi phiếu chuyển tiền vào TK của BHXH là ok khỏi phải ngồi đó mà lo sai mã đơn vị. Chúc bạn thành công

T

Thamht

"Nhóc" ngốc xít
11/12/07
900
5
0
36
Quê tôi ơi! Nay còn đâu!
dạ không phải ạ! ý em nói là người ta chỉ đọc cho em mã số đơn vị thôi! em không nhìn thấy được mấy con số đó! lỡ người ta đọc nhầm một số nào đó thì em thành nộp dùm cho đơn vị khác á! chết là chết ở chỗ đó đó các bác ơi!
xin giúp em! em cám ơn!
Bạn viết UNC thì ở mục nội dung ghi rõ là tên đơn vị - kèm theo mã đơn vị, (nếu rộng có thể ghi địa chỉ đơn vị nữa). Khi lên BHXH đối chiếu mang theo tờ UNC đi, k sợ mất tiền đâu mà bạn lo.
Thân!

ketoanlyly

ketoanlyly

Trung cấp
13/3/08
117
0
16
HCM
dạ! em cám ơn tất cả các bác rất nhiều!

H

hangyeu97

Guest
14/5/08
24
0
0
hanoi
nop bhxh

_ Bên BHXH họ không có thông báo nộp tiền đâu bạn , bạn tự tính rồi đi nộp .
_ Còn sợ sai sót là do nộp dư hay nộp thiếu phải không bạn ? Bạn cứ nộp đi nếu có sai về số tiền thì đợt sau nộp điều chỉnh lại số chênh lệch thôi .

------
Chào bạn,

Thứ nhất với loại hình tham gia Bảo hiểm (Nhà nước) là mình phụ thuộc nhiều vào Cơ quan bảo hiểm, tuy vậy , những khoản đóng Bảo hiểm cho nhân viên.
Thì bạn phải làm đối chiếu hàng tháng (Hoặc quý , 3 tháng 1 lần) rồi nộp đối chiếu đó, sau đó căn cứ vào THÔNG BÁO KẾT QUẢ ĐÓNG BHXH BẮT BUỘC (THÁNG HOẶC QUÝ ) của cơ quan bảo hiểm và nộp cho bảo hiểm số tiền mà công ty bạn phải đóng (bạn có thể làm Uỷ nhiệm chi hoặc nộp trực tiếp vào TK của kho bạc)

Bạn nên mua thêm quyển luật BHXH để tham khảo cho chủ động nhé,
:) chuc vui ve,:flowersun

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA