Khấu hao TSCĐ

Thảo luận trong 'QĐ 15 - Chế độ kế toán DN' bắt đầu bởi sao tim, 4 Tháng mười một 2004.

6,491 lượt xem

  1. sao tim

    sao tim Thành viên sơ cấp

    Bài viết:
    14
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    TP.HCM
    Có ai giúp sao tím về nghiệp vụ này với nhé?

    Có trích khấu hao TSCĐ trong thời gian sữa chữa lớn TSCĐ này không?

    Nếu có, hạch toán TK như thế nào ạ?
     
    #1
  2. ntkhoa2004

    ntkhoa2004 Guest

    Vẫn trích khấu hao bình thường chứ . Khi sửa chữa xong phải xác định lại giá trị còn lại của tài sản, số năm sử dụng để tính mức khấu hao mới . Bạn đọc thông tư 206/BTC nhé thông tư đó hướng dẫn về các cách tính khấu hao mới đó .
     
    #2
  3. Roadbrowser

    Roadbrowser Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    128
    Đã được thích:
    2
    Nơi ở:
    Far from Thanh Hóa City.
    Khi tài sản được sửa chữa lớn thì vẫn phải trích khấu hao và vẫn hạch toán bình thường (Nợ chi phí khấu hao 6274,6414,6424 và Có TK214). Còn chi phí sửa chữa sẽ được hạch toán vào TK241 hoặc trực tiếp vào chi phí tùy theo cách hạch toán ở công ty bạn.
     
    #3
  4. hathu

    hathu Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    74
    Đã được thích:
    1
    Nơi ở:
    Ha Noi
    Các bạn có thể cho tớ biết điều này quy định ở đâu không? Tớ chỉ biết là tài sản trong thời gian ngừng hoạt động không tham gia vào sản xuất kinh doanh thì không phải trích khấu hao. Như vậy là tài sản đưa vào sửa chữa lớn nếu ngừng hoạt động thì sẽ không phải trích khấu hao.
     
    #4
  5. sao tim

    sao tim Thành viên sơ cấp

    Bài viết:
    14
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    TP.HCM
    Sao tím cũng nghĩ như thế. Trong thời gian sửa chữa lớn TSCĐ thì không trích khấu hao nữa. Và sau khi sửa chữa xong sẽ xác định lại giá trị TSCĐ và mức trích khấu hao.
     
    #5
  6. MINA

    MINA TV Ban Quản Trị / Admin

    Bài viết:
    3,496
    Đã được thích:
    108
    Nơi ở:
    Ninh Thuận
    Vậy cũng được.
     
    #6
  7. Roadbrowser

    Roadbrowser Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    128
    Đã được thích:
    2
    Nơi ở:
    Far from Thanh Hóa City.
    Trong QĐ206 Mục III: Quy định về trích khấu hao và sử dụng tiền trích khấu hao TSCĐ, Điều 9: "Mọi tài sản cố định của DN có liên quan đến hđộng KD đều phải trích khấu hao..." và "Những TSCĐ không tham gia vào hoạt động kinh doanh thì không phải trích khấu hao..." mà khồng hề quy định TSCĐ trong thời gian sửa chửa lớn thì không phải trích khấu hao. Ở đây trong thời gian TSCĐ sửa chữa lớn vẫn tham gia vào hoạt động kinh doanh nên theo mình nó vẫn được trích khấu hao bình thường.
     
    #7
  8. tmc1279

    tmc1279 Thành viên hoạt động

    Bài viết:
    4
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    Ha Noi
    Saotim a

    - Trong qua trinh TSCD sua chua lon thi nen trich KH binh thuong ko sao ca. Trong quy dinh thi chi noi rang thoi ko trich KHTSCD khi: TSCD tang, giam, ngung tham gia vao hoat dong KD(dua vao cat giu theo quy dinh cua NN, cho thanh lý, chuyen gia...)
    - Sau khi sua chua lon xong thi CP sua chua lon HT phan bo dan hang thang den het nien do KT hien tai, neu nien do KT hien tai thoi gian con it vµ CP qua lon thi xac dinh phan bo deu tiep cho ca nien do KT tiep theo

    Bạn nên đánh bài có dấu, nếu bạn liên tục post bài không sử dụng dấu thì bài của bạn sẽ bị xem là vi phạm nội qui của diễn đàn.
     
    #8
  9. tmc1279

    tmc1279 Thành viên hoạt động

    Bài viết:
    4
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    Ha Noi
    Con noi dung nua

    Sau khi sua chua lon TSCD hoan thanh thi ko duoc xac dinh lai gia tri TSCD ma CP sua chua HT va phan bo rieng (nhu minh da noi o tren)
    Truong hop nang cap TSCD moi duoc xac dinh lai nguyen gia TSCD nhe
    Dung nham lan nhe
     
    #9
  10. haynoinhieu

    haynoinhieu Thành viên sơ cấp

    Bài viết:
    0
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    Hanam
    Chao cac ban
    Cac ban giup minh voi, hepl me! Khong biet muc trich khau hao cua TSCD nhu the nao cac ban nhi?
    Neu muon tim thi tim o dau? Cac ban chi giup toi voi!
     
    #10
  11. vu minh

    vu minh Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    389
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    TPHCM
    Bạn nên xem Quyết định 206/2003/QĐ-BTC, phần phụ lục để tham khảo và tính mức trích khấu hao.

    Lần sau nhớ bỏ dấu nha bạn.

    Chúc vui vẻ.
    :0frown:
     
    #11
  12. Khuatquangthin

    Khuatquangthin 0034APC

    Bài viết:
    511
    Đã được thích:
    7
    Nơi ở:
    Bình Dương
    Theo quy định của QĐ206 thì những tài sản có tham gia vào SXKD thì phải trích khấu hao, không tham gia thì không trích.
    Nếu trong khi sửa chữa lớn mà vẫn hoạt động thì đương nhiên phải trích khấu hao. Nếu không có hoạt động thì không trích.
    Nhưng Sửa chữa lớn TSCĐ theo tôi thì phải trích khấu hao ngoài ra Sau khi chữa chữa lớn hoàn thành thì kết chuyển vào 211 hoạc 242 để p[hân bổ dần.
     
    #12
  13. HyperVN

    HyperVN <b>Phu hót rác</b>

    Bài viết:
    1,833
    Đã được thích:
    14
    Nơi ở:
    Hải Phòng
    Để đáp ứng yêu cầu của chuẩn mực kế toán và quy định về tính trích khấu hao của nhà nước thì trong thời gian sửa chữa lớn TSCĐ vẫn tính trích khấu hao nhưng nếu tài sản phục vụ sản xuất thì không được tính trích vào giá thành sản phẩm mà phải hạch toán vào chi phí.
     
    #13
  14. Nguyen Hang

    Nguyen Hang Tôi là người kiên nhẫn...

    Bài viết:
    243
    Đã được thích:
    2
    Nơi ở:
    Pleiku
    Em không hiểu ý anh Hyper???
    Cuối kì chẳng phải tất cả chi phí sx đều phải được kết chuyển sang TK tính giá thành hay sao?
    Còn nếu là giá thành toàn bộ thì còn bao gồm thêm cả chi phí bán hàng và chi phí quản lí nữa.
    Vậy chi phí mà anh nói ở đây là loại chi phí gì đấy ạ?
     
    #14
  15. thienduongbg

    thienduongbg Thành viên hoạt động

    Bài viết:
    19
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    Ha Nam
    To: haynoinhieu

    minh nghi rang hay noi nhieu nen xem lai QD 206. TS ban noi van trich KH binh thuong trong ky kinh doanh. Sau khi sua chua thi tuy theo muc do sua chua ma danh gia tang nguyen gia hay khong thi ghi vao chi phi cho phan bo hoac phan bo luon trongky la xong
    Neu ban can QD206 minh se pass cho 1 copy
    Cho dia chi : thienduongbg@yahoo.com
     
    #15
  16. HyperVN

    HyperVN <b>Phu hót rác</b>

    Bài viết:
    1,833
    Đã được thích:
    14
    Nơi ở:
    Hải Phòng
    Chào Nguyen Hang, vẫn còn kiên nhẫn đọc bài viết của người khác chứ :inlove: . Hạch toán vào chi phí lưu thông (chi phí bán hàng hoặc chi phí bất thường gì đó, đang bận quá chưa xem lại chuẩn mực kế toán) miễn là không thể đưa vào giá thành để sau này tính giá vốn hàng bán được. Cái khác nhau ở đây có vài cái.

    1. Đối với doanh nghiệp: nhằm xác định chính xác lãi gộp của hàng hoá và ảnh hưởng của từng khoản mục chi phí (chi phí cấu thành giá và chi phí lưu thông) đến hoạt động sản xuất kinh doanh, đặc biệt trong các trường hợp sửa chữa bất thường.

    2. Đối với nhà nước: Tỷ lệ chi phí trên doanh thu hoặc trên lãi gộp của từng loại hình kinh doanh thường được nhà nước khống chế, nếu vượt quá tỷ lệ này thì phần chênh lệch thừa sẽ bị loại ra khỏi chi phí tính thuế TNDN (không nhớ chính xác vậy không). Ngoài ra việc không đưa chi phí này vào tính giá thành nhằm xác định mức giá bán hợp lý trên thị trường, loại bỏ các yếu tố yếu kém trong quản lý và trong công nghệ ra khỏi giá thành sản phẩm.
     
    #16
  17. Tina

    Tina Thành viên sơ cấp

    Bài viết:
    62
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    Nha Trang
    Anh HyperVN ơi , chi phí ở đây là chi phí sửa chữa bất thường hay chi phí khấu hao của TSCĐ trong thời gian sửa chữa vậy ?

    TSCĐ trong thời gian sữa chữa lớn thì thường ngừng hoạt động .Tức là không tham gia vào quá trình sản xuất kinh doanh của doanh nghiệp , sao lại tính khấu hao trong thời gian sữa chữa lớn nhỉ ?
     
    #17
  18. thanh trung

    thanh trung Guest

    Gioi giup toi QD206 ve khau hao TSCD voi

    To All
    Chao cac ban , Ban nao co QD 206 ve khau hao TSCD goi cho minh xin mot ban . cam on nhieu nha!
     
    #18
  19. vu minh

    vu minh Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    389
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    TPHCM
    Mình cũng có ý kiến như Tina vậy đó, khi sửa chữa lớn TSCĐ mà TSCĐ đó ngưng không tham gia vào hoạt động kinh doanh thì không phải trich khấu hao trong thời gian ngưng hoạt động, khi nào TSCĐ đó hoạt động trở lại thì sẽ trích khấu hao tiếp chứ. Quyết định 206 cũng có nêu vấn đề này.

    Chẳn hạn như cần sửa chữa lớn nhà xưởng lắp ráp trong 2 tháng thì phân xưởng này phải tạm ngưng hoạt động toàn bộ, kể cả máy móc trong phân xưởng đó và người lao động. Hơn nữa đây không phải là do yếu kém trong quản lý mà do đơn vị muốn nâng cấp, mở rộng phân xưởng.

    To: Thanh Trung,
    Hinh như ngoài nhà sách có bán đấy, khoảng 5 ngàn/quyển.

    :atom:
     
    #19
  20. HyperVN

    HyperVN <b>Phu hót rác</b>

    Bài viết:
    1,833
    Đã được thích:
    14
    Nơi ở:
    Hải Phòng
    Ai có thời gian trích dẫn đoạn quy định không tính trích khấu hao của TSCĐ đang trong thời gian ngừng hoạt động để sửa chữa lớn trong Thông tư 206 cho mình xem với, cảm ơn trước (Híc, đang rất lười đọc thông tin mà).
     
    #20

Chia sẻ trang này