Đóng thêm thuế GTGT của CP k hợp lý

• Thread starter winter79
  • Ngày gửi
W

winter79

Guest
18/12/07
83
1
0
HCM
Chào cả nhà

Mình có 1 cái điện thoại đưa vào công cụ, dụng cụ, đã khấu trừ thuế GTGT là 1.700.000 trong tháng 01. Bây giờ kiềm tra thuế xuất toán phần thuế này ra, yêu cầu mình nộp lại phần thuế GTGT này.
Cho mình hỏi là có quy định nào k cho cty mua điện thoại đắt tiền như vậy k?
Vậy thuế làm như vậy có đúng k ? Cảm ơn mọi người

Khóa học Quản trị dòng tiền
La An

La An

thianan73@yahoo.com.vn
18/10/07
818
1
18
Cần thơ
Chào cả nhà

Mình có 1 cái điện thoại đưa vào công cụ, dụng cụ, đã khấu trừ thuế GTGT là 1.700.000 trong tháng 01. Bây giờ kiềm tra thuế xuất toán phần thuế này ra, yêu cầu mình nộp lại phần thuế GTGT này.

Sao kỳ vậy bên mình cũng điện thoại như bên bạn vẫn được khấu trừ mà

W

winter79

Guest
18/12/07
83
1
0
HCM
Sao kỳ vậy bên mình cũng điện thoại như bên bạn vẫn được khấu trừ mà

Mình k biết vì bên mình mua N8800, thuế bảo là mua gì đt mắc vậy. Nếu mua đt rẻ rẻ thì cứ khấu trừ thoải mái

The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
Chào cả nhà

Khó nhỉ, câu hỏi này bạn thử hỏi thuế ấy :), xem họ trả lời thế nào.
Mình cũng mới nghe bạn nói là không được trừ đấy. Nếu mua cái đó không phục vụ cho KD thì không được tính là đúng. Còn nếu cài ĐT đó mua cho sếp hoặc NV mà chứng minh được để phục vụ KD thì bạn bị làm khó rùi

T

trieukhang

Cao cấp
1/5/08
606
2
0
SG
Bạn hỏi cán bộ thuế loại trừ theo quy định nào vậy. Nếu điện thoại của bạn mua vào phục vụ cho SXKD của Cty thì đương nhiên được khấu trừ thuế GTGT đầu vào và chi phí SXKD (Hoá đơn GTGT).
Chào

H

hangiang

Trung cấp
16/10/04
104
0
16
Da Nang
khó nhỉ ! miễn là bạn chứng minh được việc mình mua ĐT để phục vụ cho hoạt động SXKD của đơn vị, thì chi phí có lên đến 7.000usd, thuế cũng không có quyền bóc ra

Bong05

Bong05

Bà già khó tính
6/1/07
1,923
11
38
Nam Dinh
Chào cả nhà

Bạn hỏi xem có văn bản nào quy định không được mua điện thoại đắt tiền! Tài sản của Cty mua bao nhiêu đó là quyền của Cty ai đc phép can thiệp nhỉ?

Xin được góp ý vấn đề như sau:
Theo quy định hiện hành, hàng hóa, dịch vụ mua vào phục vụ cho họat động chịu thuế GTGT thì được khấu trừ tòan bộ (100%). Như vậy vấn đề đặt ra là điện thọai di động mà bạn đã mua phục vụ cho họat động của công ty hay là cho cá nhân. Nếu phục vụ cho họat động của cá nhân thì sẽ không được khấu trừ thuế GTGT và không được vào chi phí (trị giá chưa thuế GTGT) khi quyết tóan thuế TNDN.
Nếu thực sự phục vụ cho họat động SXKD của đơn vị thì bạn cần mạnh dạn và có lý lẽ để thuyết phục ngành thuế thực hiện đúng quy định. Một điều khó là góp ý thế nào cho người nghe chấp nhận mà không phiền hà cho doanh nghiệp !!!
Một điểm cũng cần lưu ý là nếu trị giá máy ĐT trên 10 triệu và thời gian sử dụng trên 1 năm thì cần đưa vào TSCĐ để trích khấu hao.
Chúc bạn giải quyết được vấn đề ổn thỏa.
Chào thân ái

W

winter79

Guest
18/12/07
83
1
0
HCM
Cho mình hỏi thêm, phần thuế GTGT bị xuất toán này mình phải nộp cho Nhà nước. Tuy nhiên, thuế GTGT của mình vẫn còn được khấu trừ. Vậy mình có phải nộp tiền thuế GTGT này k?
Cảm ơn các bạn nhiều

G

Giangson2000

Trung cấp
Cho mình hỏi thêm, phần thuế GTGT bị xuất toán này mình phải nộp cho Nhà nước. Tuy nhiên, thuế GTGT của mình vẫn còn được khấu trừ. Vậy mình có phải nộp tiền thuế GTGT này k?
Cảm ơn các bạn nhiều

Theo tôi biết thì thông thường là phải nộp ngay phần bị xuất toán chứ không được khấu trừ như bạn nghĩ.

W

winter79

Guest
18/12/07
83
1
0
HCM
Vậy bây giờ mình hạch toán lại như thế nào với trị giá & thuế GTGT của CCDC này trong tháng 7/08
Mình nộp phần thuế bị xuất toán trong tháng 7/08
Cả nhà giúp mình với nhé.

T

tincoi1608

Guest
8/12/06
27
0
0
Đồng Nai
Trời! Mới nghe luôn!

Bạn cứ hỏi ông tứong đó VBPL Thuế nào không cho hoặc giới hạn về Phương tiện mình SD?

Nuế mình đúng thì chả ngại gì.

Sống làm việc theo pháp luật :)

B

BINH080804

Sơ cấp
27/10/07
44
0
6
go vap
cả nhà oi, cho mình hỏi: mình nghe nói hóa đơn mua vật liệu xây dựng phục vụ cho đầu tư xây dựng cơ bản ( sửa chữa, xây thêm nhà xưởng ) không được khấu trừ phải không? nếu vây thì bên mình sẽ bị xuất toán nhiều lắm, cả nhà trả lời giúp nhé.

T

titcoi05

Còi nhất hội
19/11/07
96
0
0
Hà Nội
cả nhà oi, cho mình hỏi: mình nghe nói hóa đơn mua vật liệu xây dựng phục vụ cho đầu tư xây dựng cơ bản ( sửa chữa, xây thêm nhà xưởng ) không được khấu trừ phải không? nếu vây thì bên mình sẽ bị xuất toán nhiều lắm, cả nhà trả lời giúp nhé.

Không đâu bạn ơi nếu bạn giải trình được bên bạn có xây dựng nhà xưởng phục vụ cho sx KD

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA