Tính giá thành trong DN gia công may mặc

• Thread starter lizzi
  • Ngày gửi
M

Mua Yeu Dau

Guest
5/6/15
20
0
3
38
Ngày xưa cũng làm công ty may mặc mà giờ quên hết rùi ấy . hic hic.

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

Thanhthom

Guest
6/9/08
14
0
1
39
Hải Dương
mình chia sẻ file exel tính giá thành tự động. HI vọng giúp được mọi người nhé: http://www.mediafire.com/download/3ya44tg82qthtoo/Chiphi_Giathanh_kho.xlsx
hoặc tải tại tệp đính kèm luôn

anh cho em hỏi một chút a. file của anh có muc tính giá thành ấy ạ. muc đo muốn mở rộng thêm thì làm thế nào ạ. trong file san của anh chỉ giới hạn tới 1000, nhưng em muốn mở rộng thêm chút nữa
nhưng lại không biết làm thế nào. anh chi giúp em với ạ. em cảm ơn anh nhé

T

tiendhtm

Trung cấp
26/7/12
147
13
18
bắc giang
Có lẽ DN bạn gia công nên nguyên vật liệu chính: vải và các phụ kiện là do khách hàng cung cấp theo định mức đúng không. Còn nguyên vật liệu chính được tính vào giá thành sản phảm của công ty chỉ bao gồm: chỉ may, chỉ vắt sổ
Thường thì các chi phí sẽ được tổng hợp cho toàn công ty sau đó phân bổ cho tưng don dặt hàng:
- Đối với nguyên vật liệu trực tiếp có thể phân bổ theo trị giá đơn đặt hàng nhưng dể chính xác hơn thì nên xây dung dịnh muc,chẳng hạn đơn đặt hàng 1 đặt may:100 sản phẩm a, 100 sphẩm b, 100 sphẩm c. Công ty xây dụng định mức:
+ Sp a: 0,1cuộn chỉ/ 1sp
+ Sp b: 0.2 cuôn chỉ / 1sp
+ Sp c: 0.3....
Sau đó tính : Tổng chi phí NVL trực tiếp PS cho dơn đặt hàng 1 =[(0.1x100)+(0.2x100)+(0.3x100)]x giá của 1 cuộn chỉ
-CP nhan công và sản xuất chung phân bổ cho trị giá của từng đơn đặt hàng.
Bạn sẽ mở sổ chi tiết Tk 621,622,627 cho từng dơn dặt hang và cho toàn công ty căn cứ vào các sổ chi tiết TK đó để lập sổ chi tiet TK 154 cho từng đơn đặt hang( đói với những đơn đặt hàng hoàn thành) và lập sổ TK 154 cho toan doanh nghiệp. TK này có số dư, số PSinh trong kỳ chính là tổng CP PSinh cho những đơn dặt hàng hoàn thành, con chi phí phát sinh cho những đơn dặt hàng chưa hoàn thành chính là giá trị sản phảm dở dang cuối kỳ ( tức là số dư cuối kỳ của TK 154)
Căn cứ vào Sổ chi tiết TK 154 mở cho từng đơn đạt hàng bạn tính giá thành theo từng dơn đặt hang. Lấy tổng chi phí phát sinh của từng đơn đăt hàng phân bổ cho từng mặt hàng có trong đơn đặt hàng.
CP NVL trực tiếp phân bổ theo định mức, con chi phí nhân công và sản xuất chung phân bổ theo chi phí nguyên vật liệu trực tiếp.
Đây chỉ là một giải pháp, mỗi công ty có thể tuỳ vào thực tế mà thay đổi cho phù hợp.
Mình thấy hơi vô Lý một chút.
Giả sử như của bạn là đúng là Công Ty nhận hàng gia công từ nước ngoài nên chi phí về NPL chỉ là con số nhỏ.
còn chi phí về Nhân công là chiếm đa số
Vậy sao bạn lại đi phận bổ chi phí nhân công theo NVL trực tiếp?

T

tiendhtm

Trung cấp
26/7/12
147
13
18
bắc giang
Cty bạn nhận gia công cho khách hàng, vật liệu (vải) do khách hàng cung cấp. vì vậy bạn tập hợp chi phí tương ứng với giá trị hợp đồng gia công từng đơn đặt hàng để tính giá vốn.
Toàn bô chi phí nhân công , chi phí sxc hạch toán
Nợ 154
Có 622
Có 627
Anh có thế nói rõ hơn được không
đoạn này chưa hiểu mấy
nếu tính tương ứng muốn xác định gia thành định mức thì tỉ lệ như thế nào vậy anh?
Nhưng không phải tất cả chi phí này đề kết chuyển vào giá vốn, mà có thể liên quan chi phí gia công dở dang. Vì vậy bạn xác định, tính giá vốn tương ứng với giá trị gia công đã giao trả khách hàng để hạch toán
Nợ 632
Có 154

P

phuongly3112

Guest
4/4/11
1
0
1
38
bình phước
các anh chị có kinh nghiệm cho em hỏi với ạ.
công ty em sản xuất gia công cho nước ngoài, máy móc cũng do bên nước ngoài đưa sang, NVL, Phụ liệu, đều được bên gia công cung câp, bên em chỉ có chi phí nhân công, điện, và một số chi phí nhỏ khác.
NVL bên nhận gia công gửi sang có khi nửa năm bên em mới xuất hàng qua cho họ, vậy em nên tính giá thành theo cách nào được ạ,
công ty em vừa gia công vừa sản xuất bằng NVL của công ty thì nên dùng phần mềm kế toán phù hợp ak.
rất mong được các anh chị chỉ giúp.
Thanks.

thinhvd

thinhvd

Cao cấp
25/11/09
1,336
234
63
Hà Nội
bluesofts.net
các anh chị có kinh nghiệm cho em hỏi với ạ.
công ty em sản xuất gia công cho nước ngoài, máy móc cũng do bên nước ngoài đưa sang, NVL, Phụ liệu, đều được bên gia công cung câp, bên em chỉ có chi phí nhân công, điện, và một số chi phí nhỏ khác.
NVL bên nhận gia công gửi sang có khi nửa năm bên em mới xuất hàng qua cho họ, vậy em nên tính giá thành theo cách nào được ạ,
công ty em vừa gia công vừa sản xuất bằng NVL của công ty thì nên dùng phần mềm kế toán phù hợp ak.
rất mong được các anh chị chỉ giúp.
Thanks.
Tính giá thành theo phương pháp hệ số. Hệ số thì có thể căn cứ vào đơn giá lương theo sản phẩm, đơn giá gia công

D

duong1190

Sơ cấp
18/9/20
1
0
1
33
Anh/chị ơi hướng dẫn em tính giá thành với ạ!
Công ty em là công ty may mặc chuyên may gia công xuất khẩu với nhiều mặt hàng khác nhau. Chi phí sản xuất chỉ bao gồm 622 và 627.
Anh, chị hướng dẫn em cách phân bổ chi phí để tính giá thành với ạ. Em cảm ơn nhiều ạ.

H

Hàktoan

Sơ cấp
14/11/18
1
0
1
27
Em lang thang ở các diễn đàn nhưng vẫn chưa tìm đc ra cách giải quyết vấn đề tính giá thành hàng xuất đi gia công. Gỉa sử trong kỳ e cần phải xuất đủ 700kg vải sang đơn vị nhận gia công để làm nhưng trong kỳ khi tính giá thành chỉ cần 465kg ( theo định mức NVL) vậy phải làm thế nào ạ. Dưới đây e có trình bày cách làm của e và chỗ e k đc hiểu thực sự em đang rất cần có anh chị nào có thể giúp e, em xin cảm ơn và hậu tạ ạ.

Đính kèm

• bài tập giá thành.doc
    28 KB · Lượt xem: 37

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA