Phòng LDXH bắt làm lại Thang bảng lương !!!!

• Thread starter ketoanlyly
  • Ngày gửi
ketoanlyly

ketoanlyly

Trung cấp
13/3/08
117
0
16
HCM
bên công ty mình đã nộp thảng bảng lương cho phòng LDXH quận và đã được duyệt rồi (với mức lương 620.000). em đã làm bộ hồ sơ nộp đóng BHXH và cũng đã được duyệt rồi chỉ còn việc đóng tiền thôi! nhưng khi bên Quận xuống kiểm tra thì nói là phải làm lại thang bảng lương vì chênh lệch giữa 2 bậc lương liền kề ít nhất là 5%???
em nghĩ: "nếu không được thì tạo sao họ lại duyệt thang bảng lương của công ty em và bên BHXH cũng đã chấp nhận rồi mà?"
cô kế toán bên em nói là không cần làm lại!?
cho em hỏi cái nữa. mức lương khoán có phải là lương thỏa thuận giữa 2 bên hay không? không cần theo mức lương của thang bảng lương phải không? bác nào có văn bản nào về lương khoán không thì chỉ em với! em cảm ơn các bác rất nhiều!
:020:

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
T

Thamht

"Nhóc" ngốc xít
11/12/07
900
5
0
36
Quê tôi ơi! Nay còn đâu!
bên công ty mình đã nộp thảng bảng lương cho phòng LDXH quận và đã được duyệt rồi (với mức lương 620.000). em đã làm bộ hồ sơ nộp đóng BHXH và cũng đã được duyệt rồi chỉ còn việc đóng tiền thôi! nhưng khi bên Quận xuống kiểm tra thì nói là phải làm lại thang bảng lương vì chênh lệch giữa 2 mức lương là không được quá 5%???
em nghĩ: "nếu không được thì tạo sao họ lại duyệt thang bảng lương của công ty em và bên BHXH cũng đã chấp nhận rồi mà?"
cô kế toán bên em nói là không cần làm lại!?
cho em hỏi cái nữa. mức lương khoán có phải là lương thỏa thuận giữa 2 bên hay không? không cần theo mức lương của thang bảng lương phải không? bác nào có văn bản nào về lương khoán không thì chỉ em với! em cảm ơn các bác rất nhiều!
:020:
Cái dòng chữ màu đỏ: Giờ mình mới thấy. :wall::wall::wall: Hồi mình làm thì trên Sở LĐTBXH nói là chênh lêch giữa 2 bậc lương (hay là mức lương) không được thấp hơn 5%. Mình nộp, cán bộ thu còn kiểm tra xem chênh lệch có cao hơn 5% khong nữa nè! Bạn hỏi lại họ xem căn cứ nào để nói chênh lệch giữa 2 mức lương liền kề không cao hơn 5%.

Sửa lần cuối:
ketoanlyly

ketoanlyly

Trung cấp
13/3/08
117
0
16
HCM
em xin lỗi! em đã sửa rồi! câu nguyên văn em đã bôi đỏ! ^^! xin các bác giúp đỡ!

T

Thamht

"Nhóc" ngốc xít
11/12/07
900
5
0
36
Quê tôi ơi! Nay còn đâu!
em xin lỗi! em đã sửa rồi! câu nguyên văn em đã bôi đỏ! ^^! xin các bác giúp đỡ!
Nghĩa là chênh lệch giữa 2 mức lương liên kề của bạn thấp hơn 5% ư? Bạn đã làm BHXH rùi à? Vậy mà bên sở LĐTBXH vẫn đến bắt làm lại ư? Thế thì xem lại xem trong khi làm bạn có "bỏ quên thủ tục" j không nhé!

ketoanlyly

ketoanlyly

Trung cấp
13/3/08
117
0
16
HCM
không phải bên Sở mà người đại diện của phòng LDXH Quận! họ kiểm tra hành chính đó mà! công ty em mới thành lập! thủ tục của em không bị gì hết bác à vì nếu có thì họ đã không duyệt và gởi công văn nói là tại sao không duyệt!
bên nào cũng duyệt hết rồi! em nghĩ họ làm khó mình đó!
còn nữa! lương khoán của công ty em là 500.000 mà họ không chịu, nói là thấp hơn mức lương cơ bản là 620.000? theo em biết là lương khoán trả theo thỏa thuận giữa 2 bên mà!

hoaanh2912

hoaanh2912

If life is so short
12/12/05
293
0
16
42
Hà Nội
Em cũng có rắc rối giống như bạn trên. Theo như Quy định tăng lương của nhà nước là mức 620.000đ thì sếp cũng chỉ cho đóng với mức thấp nhất theo quy định của nhà nước thôi (nghĩa là đóng mức 620.000 đ). Thế nhưng cơ quan BHXH lại nói rằng đấy là mức áp dụng cho công nhân lao động phổ thông, còn đã có bằng cấp dù là sơ cấp thì cũng phải đóng trên mức quy định thấp nhất là 7% (khoảng 670.000). Hoặc nếu không thì phải mang bảng lương trình cho Sở Lao động TBXH, nếu họ đồng ý thì bên BHXH mới chấp nhận mức lương đó. Họ nói về đọc công văn hay quy định của Chính phủ gì đó. Có quy đó không các anh chị?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA