Sổ chi tiết thuế giá trị gia tăng

• Thread starter kimythoa
  • Ngày gửi
K

kimythoa

Guest
13/3/08
8
0
0
Bắc ninh
Theo mình biết hàng tháng thuế GTGT dầu vào phát sinh được ghi bên Nợ TK 133 và thuế GTGT dầu ra ghi bên Có TK3331, cuối mỗi tháng có bút toán
Nợ 3331 và Có 133, nếu Vat đầu ra > Vat đầu vào thì phải nộp thuế GTGT theo phần chênh lệnh, còn ngược lại sẽ được khấu trừ tiếp cho tháng sau.
vậy bút toán Nợ 3331, có 133 có được phản ánh trên sổ kế toán không? nếu không phản ánh trên sổ kế toán có được chấp nhận không?
Mình hỏi vậy vì mình thấy kế toán công ty mình không phản ánh bút toán đó lên sổ. sổ chi tiến tài khoản 133 chỉ có phát sinh nợ do không có bút toán đó, làm như vậy có dúng nguyên tắc không nhỉ? mình thấy kế toán phức tạm quá. Giúp mình nhé!

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

nguyentu888

Guest
20/5/08
2
0
0
37
THAI BINH
chi su nghiep

ban oi cho em hoi? cac khoan? chi su nghiep o tai khoan 661 , 662 , 635 sao tai khoan? 662 no' co' them khoan? theu' khau' tru ma' hai laoi kia ko co'khi suat nguyen vat lieu cong cu dung cu hoac mua tscd hay su dung dich vu mua ngoai ' ai giai? thich em nghe voi em cam ' on

N

ngdutan

Guest
12/12/07
39
0
0
Bình Phước
Theo mình biết hàng tháng thuế GTGT dầu vào phát sinh được ghi bên Nợ TK 133 và thuế GTGT dầu ra ghi bên Có TK3331, cuối mỗi tháng có bút toán
Nợ 3331 và Có 133, nếu Vat đầu ra > Vat đầu vào thì phải nộp thuế GTGT theo phần chênh lệnh, còn ngược lại sẽ được khấu trừ tiếp cho tháng sau.
vậy bút toán Nợ 3331, có 133 có được phản ánh trên sổ kế toán không? nếu không phản ánh trên sổ kế toán có được chấp nhận không?
Mình hỏi vậy vì mình thấy kế toán công ty mình không phản ánh bút toán đó lên sổ. sổ chi tiến tài khoản 133 chỉ có phát sinh nợ do không có bút toán đó, làm như vậy có dúng nguyên tắc không nhỉ? mình thấy kế toán phức tạm quá. Giúp mình nhé!

Đã có định khoản thì phải ghi sổ chứ bạn. Bạn phải ghi sổ chi tiết cho hai tài khoản này để còn theo dõi, đối chiếu với tờ khai thuế hàng tháng, đồng thời làm cơ sở để lập bảng cân đối tài khoản và BCTC nữa chứ. Còn không ghi sổ thì coi lại nghị định 185 nhé

K

kimythoa

Guest
13/3/08
8
0
0
Bắc ninh
ah cho minh hoi thêm bút toán Nợ 3331 có 133 ở cuối mỗi tháng đó có cần thiết không vậy, không có bút toán đó thì có bị làm sao không? cam ơn nhiều nhiều nha

minhdhvl

minhdhvl

Cháu ngoan Bác Hồ
11/4/06
405
4
18
HCM
ah cho minh hoi thêm bút toán Nợ 3331 có 133 ở cuối mỗi tháng đó có cần thiết không vậy, không có bút toán đó thì có bị làm sao không? cam ơn nhiều nhiều nha

Không có bút toán đó thì làm sao biết được còn khấu trừ kỳ sau hay phải nộp thuế hả bạn và khai thuế hàng tháng như thế nào đây:024:.

N

nostarwhere24

Guest
9/8/06
144
0
0
ha noi
Không có bút toán đó thì làm sao biết được còn khấu trừ kỳ sau hay phải nộp thuế hả bạn và khai thuế hàng tháng như thế nào đây:024:.

Bgiờ dùng PMKT mới rùi nên cái đấy cũng đơn giản thui mà, đâu nhất thiết phải quan trọng như thế đâu bạn

ThanhGiong

ThanhGiong

OnlyLov3
11/1/08
394
9
0
Hải Dương thân yêu!
Bgiờ dùng PMKT mới rùi nên cái đấy cũng đơn giản thui mà, đâu nhất thiết phải quan trọng như thế đâu bạn
Bạn cho mình hỏi 1 câu nhé: PMKT mới nó giúp mình những gì về vấn đề này?
Mình nhắc lại vấn đề này không phải quan trọng hay không quan trọng mà là phải hạch toán bt k/c.

K

kimythoa

Guest
13/3/08
8
0
0
Bắc ninh
uh mình cũng nghĩ như vậy, nhưng kế toán bên minh lại bảo không hach toán cũng không sao minh khó hỉểu quá, vậy mình mới hỏi mọi người chứ.:008::051:

minhdhvl

minhdhvl

Cháu ngoan Bác Hồ
11/4/06
405
4
18
HCM
uh mình cũng nghĩ như vậy, nhưng kế toán bên minh lại bảo không hach toán cũng không sao minh khó hỉểu quá, vậy mình mới hỏi mọi người chứ.:008::051:

Không hạch toán kết chuyển thì cuối năm TK1331 và TK3331 vẫn còn số dư cuối kỳ àh?

H

HOANGNAM

Cao cấp
17/10/04
1,257
17
38
58
Binh duong

Kế toán bên bạn quả thật là nói ngang hơn cua !

K

khanhthuy1985

Trung cấp
20/5/08
149
6
18
38
Nghe An
Thực ra bạn nên theo dõi tất cả các bút toán đấy vào sổ thì sau này khi làm các báo cáo và kiểm tra số liệu thì sẽ dễ dàng hơn không phải lần mò lại từ đầu rất vất vả. Nếu kế toán cũ chưa tính thì bạn có thể xem lại và tính lại rồi ghi bút toán đó vào cũng được mà.

D

DIDI

Guest
Việc hạch toán và ghi sổ bút toán kết chuyển thuế VAT Nợ 33311/Có133 không chỉ đáp ứng nguyên tắc hạch toán kế toán mà còn giúp người làm kế toán dễ theo dõi phần thuế được khấu trừ hay phải nộp.
Theo mình bạn thử trình bày ý kiến với KTT xem sao rồi tiến hành kết chuyển thuế bằng cách lấy lũy kế VAT từ đầu năm đến kỳ kc.

F

Findmenow

Quân Vô Sầu
11/3/08
1
0
3
Hà Nội
Ok Ok Ok Ok Okok Ok Ok Ok Okok Ok Ok Ok Okok Ok Ok Ok Okok Ok Ok Ok Ok

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA