Chứng từ Ngân hàng

• Thread starter munmun
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
M

munmun

Guest
5/9/07
18
0
0
TPHCM
Các bạn cho mình hỏi khi sếp mình ký séc cho NV ra Ngân hàng rút tiền về quỹ thì cần có chứng từ gì của ngân hàng đem về đưa cho kế toán cùng với tiền không vậy ?vì mình thấy ngân hàng kiểm tra hợp lệ séc và chi tiền thôi chứ không trả giấy tờ gì hết ? Vậy phải làm sao bây giờ ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
Ocean 13

Ocean 13

Đại dương bao la ...
21/8/06
1,154
5
38
Đại Dương
Các bạn cho mình hỏi khi sếp mình ký séc cho NV ra Ngân hàng rút tiền về quỹ thì cần có chứng từ gì của ngân hàng đem về đưa cho kế toán cùng với tiền không vậy ?vì mình thấy ngân hàng kiểm tra hợp lệ séc và chi tiền thôi chứ không trả giấy tờ gì hết ? Vậy phải làm sao bây giờ ?
Bạn ơi séc có cuống mà.

L

linhtinh282

Guest
12/4/08
15
0
0
Quảng Nam
Bạn lấy giấy báo nợ làm chứng từ, chắc chỉ vậy thôi.

thumper

thumper

Lối cũ ta về .......
23/7/07
1,407
1
38
Tuổi thơ tôiiiiiiiiiiiiiiii

Ngân hàng bên bạn chắc chắn sẽ đưa chứng từ ngân hàng về cho bạn. Bạn hãy hỏi ngân hàng bên bạn xem. Chứng từ đó được hạch toán bình thường như hóa đơn vậy.

B

BINH080804

Sơ cấp
27/10/07
44
0
6
go vap
Anh chị ơi, cho em hỏi vấn đề này, em mới nhận việc kế tóan sau khi người kế tóan cũ nghỉ ngang, em rất khổ sở:
chứng từ ngân hàng từ t5/2006 không hạch tóan, bây giờ em phải bắt đầu sao đây, đã nộp báo cáo 2007 rồi thì sao?
Đến hôm nay thì nợ NH đã lên 50tỷ, mà sổ sách vẫn còn 4,5tỷ( cty xd-tm-sx gỗ)
Em đang như gỡ cuộn chỉ rối, giúp dùm em với.

Bong05

Bong05

Bà già khó tính
6/1/07
1,923
11
38
Nam Dinh
Anh chị ơi, cho em hỏi vấn đề này, em mới nhận việc kế tóan sau khi người kế tóan cũ nghỉ ngang, em rất khổ sở:
chứng từ ngân hàng từ t5/2006 không hạch tóan, bây giờ em phải bắt đầu sao đây, đã nộp báo cáo 2007 rồi thì sao?

Chẳng hiểu bạn hỏi gì, cần gì cả?

P

pqhai

Guest
12/11/07
61
0
0
Hà Nội
Ngân hàng bên bạn chắc chắn sẽ đưa chứng từ ngân hàng về cho bạn. Bạn hãy hỏi ngân hàng bên bạn xem. Chứng từ đó được hạch toán bình thường như hóa đơn vậy.

Tôi đảm bảo NH không đưa chứng từ gì về cho bạn đâu, trình tự là thế này. Bạn cầm séc đến NH, nếu bạn là người được ủy quyền thì không sao, nếu không sẽ phải có giấy giới thiệu + CMT. CB ngân hàng kiểm tra tính xác thực của séc và CMT của bạn. ký xác nhận --> Bạn ra quầy rút tiền. Vậy là xong.
Do đó để cẩn thận, trước khi ra NH rút séc nên photo lại tờ séc có đầy đủ chữ ký, còn thực ra đã có cuống séc rồi.
Khi bạn ra lấy sổ phụ sẽ có phần ghi nợ TK của bạn = số tiền rút séc. Còn lại sẽ không có giấy tờ gì cho bạn cầm về ngoại trừ Tiền.

K

ketoancom

Guest
12/5/08
261
2
0
TP HCM

Bạn thân mến,

Bạn cứ hạch tóan bổ sung , điều chỉnh Báo cáo quyết tóan thuế TDNDN , bảng cân đối kế tóan ... xong đi nộp . Hiện nay doanh nghiệp có quyền điều chỉnh Báo cáo năm miễn là trước khi cơ quan thuế có quyết định kiểm tra , thanh tra !!

H

hvtc82

Guest
13/5/08
2
0
0
41
Hà Đông - Hà Tây
Ở Cty mình thì mỗi khi rút séc ở Ngân hàng thì lập thêm "Bảng kê lĩnh tiền mặt" ghi rõ số séc, tài khoản, Ngân hàng rút, ngày tháng, số tiền, Kế toán trưởng và Giám đốc ký một bên, bên kia ghi xác nhận của Ngân hàng. Khi rút tiền mình đề nghị Ngân hàng ký và đóng dấu vào. Bảng kê này sẽ là chứng từ kế toán làm căn cứ viết phiếu thu tiền mặt.

N

nguyenloan81

Guest
4/3/08
64
0
0
TPHCM
Các bạn giúp mình chút nhé, bên Cty mình trước giờ chỉ thanh toán bằng tiền mặt không qua NH nhưng năm 2005 bên thuế bắt phải có tài khoản ngân hàng nên cty mình mở một tài khỏan nhưng không sử dụng hàng tháng mở thì kế tóan trước có lấy sổ phụ nhưng được vài tháng thì nhân hàng không đưa sổ phụ nữa mà bảo lên mạng xem, rồi sau đó hàng tháng nhân hàng nhắn tin vào máy ĐT của sếp vậy bây giờ mình lấy gì làm chứng từ ngân hàng? Mình vào trang web của ngân hàng đó rồi in lại được không???

Tigon-ETC

Tigon-ETC

Gió bụi nhân gian
Các bạn giúp mình chút nhé, bên Cty mình trước giờ chỉ thanh toán bằng tiền mặt không qua NH nhưng năm 2005 bên thuế bắt phải có tài khoản ngân hàng nên cty mình mở một tài khỏan nhưng không sử dụng hàng tháng mở thì kế tóan trước có lấy sổ phụ nhưng được vài tháng thì ngân hàng không đưa sổ phụ nữa mà bảo lên mạng xem, rồi sau đó hàng tháng nhân hàng nhắn tin vào máy ĐT của sếp vậy bây giờ mình lấy gì làm chứng từ ngân hàng? Mình vào trang web của ngân hàng đó rồi in lại được không???

Sổ phụ ngân hàng phải có dấu và chữ ký của bên Ngân hàng chứ, như thế mới hợp lệ. Chịu khó ra ngân hàng in lại. Nếu không làm cái giấy đề nghị ra đó nói họ in cho mình. Khách hàng là thượng đế mà

Chúc may mắn

T

Thamht

"Nhóc" ngốc xít
11/12/07
900
5
0
36
Quê tôi ơi! Nay còn đâu!
Tôi đảm bảo NH không đưa chứng từ gì về cho bạn đâu, trình tự là thế này. Bạn cầm séc đến NH, nếu bạn là người được ủy quyền thì không sao, nếu không sẽ phải có giấy giới thiệu + CMT. CB ngân hàng kiểm tra tính xác thực của séc và CMT của bạn. ký xác nhận --> Bạn ra quầy rút tiền. Vậy là xong.
Do đó để cẩn thận, trước khi ra NH rút séc nên photo lại tờ séc có đầy đủ chữ ký, còn thực ra đã có cuống séc rồi.
Khi bạn ra lấy sổ phụ sẽ có phần ghi nợ TK của bạn = số tiền rút séc. Còn lại sẽ không có giấy tờ gì cho bạn cầm về ngoại trừ Tiền.
Bạn xem lại mục màu đỏ. Mặt sau của séc có mục dành cho ngươi lĩnh tiền mặt. Ai lĩnh thì ghi tên + số CMND + ngày tháng năm + nơi cấp & ký vào đó. Khi đi lĩnh tiền, người đó mang theo CMT đi. Không có chuyện dùng giấy giới thiệu mà rút được tiền.
Khi rút tiền, bên NH chỉ đưa ta tiền. Còn chứng từ, cuối ngày, bên NH sẽ tập hợp lại rùi in ra thành Báo Nợ/ Báo có. Hôm sau, ta đã có chứng từ của ngân hàng về việc rút séc (báo Nợ).
Thường thì, cuối tháng các DN mới lấy sổ phụ về. Sổ phụ của ngân hàng là 1 loại chứng từ đặc biệt, có giá trị để hạch toán như các hóa đơn hợp lý khác.
Thân!:banana::flower:

Sửa lần cuối:
S

sonco80

Guest
21/3/08
43
0
0
44
Yên Bái
Mình thấy ở NH Nông nghiệp khi phát sinh nghiệp vụ thì NH in luôn chứng từ cho mình nghiệp vụ đó, cuối tháng khi mình lấy sổ phụ về rồi kẹp vào phiếu thu cũng ok nhưng mà với BIDV thì cuối tháng mình lấy sổ phụ người ta làm tổng hợp vào 1 tờ A4 nên phiếu thu cũng chẳng biết kẹp gì vào chẳng nhẽ lại xé nốt cuống của quyển séc để kẹp vào à?

hoangyeu

hoangyeu

Trung cấp
29/5/07
177
1
0
17
Hà nội

Bạn này đúng là không hiểu gì cả , sổ phụ không là chứng từ ngân hàng là gì không cần phải photo sec trong sổ phụ đã hachjt oán hết rồi nhìn sẽ biết thôi.

P

pqhai

Guest
12/11/07
61
0
0
Hà Nội
Bạn này đúng là không hiểu gì cả , sổ phụ không là chứng từ ngân hàng là gì không cần phải photo sec trong sổ phụ đã hachjt oán hết rồi nhìn sẽ biết thôi.

Sory bạn 1 chút, mình đâu có nói là sổ phụ không phải chứng từ ngân hàng đâu, mình chỉ nói là khi bạn từ ngân hàng về thì NH chẳng đưa cho bạn cái gì hết ngoại trừ tiền. Sổ phụ lại là vấn đề khác, vì sổ phụ bạn đâu có được lấy ngay lúc đó. Ít nhất 2 ngày sau mới có mà. Mình đi rút séc chắc cũng phải tới vài chục lần rồi. Nên cũng biết chút ít, có gì chưa đúng nhờ bạn đính chính giúp mình. Thanks

Sửa lần cuối:
Bong05

Bong05

Bà già khó tính
6/1/07
1,923
11
38
Nam Dinh
Mình tổng hợp lại giao dịch nhân hàng như sau nhé!
Chứng từ ngân hàng gồm có: Giấy báo có, uỷ nhiệm chi, séc rút tiền mặt và séc chi tiền mặt.
Hàng ngày để cập nhật tiền gửi NH vào sổ TGNH thì các bạn phải ra ngân hàng nhận báo có(nếu ngày hôm đó Cty có p/s tiền về)
Khi chuyển tiền thì viết UNC. Mỗi ngân hàng có quy định khác nhau nhưng các bạn tính thế nào để Cty có 1 liên lưu ở Cty là ok. Khi viết UNC chuyển tiền thì các bạn nhớ vào sổ TGNH ngay nhé!
Khi các bạn viết séc lĩnh tiền mặt thì về Cty các bạn viết Phiếu thu đúng ko? Các bạn đừng quên đóng vào chứng từ TGNH 1 cái phiếu thu nhé!
Khi các bạn thanh toán tiền cho khách hàng = séc chi tiền thì các bạn nhớ lấy xác nhận của ngân hàng giúp cho khách hàng nhé!
Hết tháng Ngân hàng sẽ in cho các bạn một bản kê thu chi tổng hợp trong tháng! Các bạn sẽ đối chiếu với chứngtừ đã nhận trong tháng còn thiéu gì thì yêu cầu NH bổ xung( Thường thì các chứng từ chuyển trong cùng hệ thống ngân hàng là ko có báo có phải in thêm)
Còn gì vướng mắc về chứng từ nữa ko nhi?
Có thì các bạn nhắn tin cho mình nhé! mình xin phép đóng topic này tại đây!

U

utnhat

Guest
25/2/08
23
0
0
45
TP.HOCHIMINH
Các bạn giúp mình chút nhé, bên Cty mình trước giờ chỉ thanh toán bằng tiền mặt không qua NH nhưng năm 2005 bên thuế bắt phải có tài khoản ngân hàng nên cty mình mở một tài khỏan nhưng không sử dụng hàng tháng mở thì kế tóan trước có lấy sổ phụ nhưng được vài tháng thì nhân hàng không đưa sổ phụ nữa mà bảo lên mạng xem, rồi sau đó hàng tháng nhân hàng nhắn tin vào máy ĐT của sếp vậy bây giờ mình lấy gì làm chứng từ ngân hàng? Mình vào trang web của ngân hàng đó rồi in lại được không???
Nếu bạn quan hệ với ngân hàng tốt thì có thể nói nhờ họ in lại sổ phụ + kèm chứng từ PS. Nếu không bạn cứ làm một công văn yêu cầu họ in sổ phụ (hoặc bảng sao kê cũng được) để có căn cứ ghi sổ kế toán, sau đó đóng cho họ một khoản phí nho nhỏ. Vậy là xong.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA