Số thuế GTGT trên tờ khai khác với sổ sách kế tóan!

• Thread starter luongquangdieu
  • Ngày gửi
L

luongquangdieu

Guest
8/11/06
4
0
0
Nghia Hang - Quang Ngai
Chào các Anh (chị) trong diễn đàn;

Em mới tiếp nhận công tác kế tóan cho một công ty em đã phát hiện có sự sai sót sau:
1) Số thuế cuối tháng 1/2007 chuyển sang tháng 2/2007 không trùng nhau, vậy mình làm sao?
2) Số thuế cuối năm (12/2007)trên Bảng Cân đối số phát sinh không trùng với Tờ khai tháng 12/2007, vậy mình giàm sao?
3) Báo cáo Tài chính năm 2007 không có tờ khai quyết toán thuế GTGT có đúg không? Có thông tư nào yêu cầu không cần thiết không?

Em rất mong các anh chị giúp em việc này. Xin chân thành cảm ơn!

Khóa học Quản trị dòng tiền
lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
BCTC năm không cần làm tờ khai quyết toán thuế GTGT mà chỉ làm tờ khai điều chỉnh thuế GTGT (nếu có).
Việc vênh số liệu trên tờ khai và số dư của tài khoản thuế GTGT trên sổ sách là do có sự nhầm lãn ở một bút toán nào đó trong tháng nào đó. Sự nhầm lẫn đó không được phát hiện và sửa dẫn đến tháng này nối tiếp tháng kia vẫn vênh. Bây giờ bạn xem lại tháng nào số liệu đã khớp và dò từ tháng đó trở đi xem vênh ở tháng nào. Khi phát hiện số liệu sai thì điều chỉnh ở tháng hiện tại để khớp số liệu. Có thể tờ khai sai, có thể sổ kế toán sai, chỗ nào sai thì điều chỉnh ở chỗ đó.

Atoiz

Atoiz

Cao cấp
22/8/07
324
1
18
42
Tp. Cần Thơ
1. Nếu tờ khai tháng 02 bị sai, theo phần mềm HTKK, thì bạn được phép làm lại tờ khai trong phần khai bổ sung, mục tờ khai thay thế.
2. số trên sổ ko khơp với tờ khai thì bạn kiểm tra lại xem bị lệch ở tháng nào và nguyên nhân tại sao, sau đó mới tuỳ TH mà xử lý.
3. Nếu Cty của bạn theo PP khấu trừ thì không làm Tờ khai quyết toán thuế GTGT.