Có đầu vào nhưng đầu ra không có. Hạch toán như thế nào?????

• Thread starter quangthuy
  • Ngày gửi
Q

quangthuy

Guest
23/2/08
12
0
1
39
Quan 9, tpHCM
Bà con cô bác cho mình hỏi cái này với. Công ty mình sản xuất bao bì. Cty Mình nhập giấy tấm về có hóa đơn đầu vào, in ấn rùi làm ra cái thùng carton. Mình bán cho khách hàng nhưng không có đầu ra thì mình hạch toán như thế nào????? Giúp mình với! !!!!!:deal:

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

nhien

Guest
28/9/06
42
0
6
TPHCM
vậy là bạn bán hàng lẻ cho khách hàng mà không làm bảng kê bán lẻ ( căn cứ xuất hoá đơn đầu ra) phải không ?

yaobei

yaobei

Cao cấp
12/4/07
264
0
16
Long biên Hà Nội
Bà con cô bác cho mình hỏi cái này với. Công ty mình sản xuất bao bì. Cty Mình nhập giấy tấm về có hóa đơn đầu vào, in ấn rùi làm ra cái thùng carton. Mình bán cho khách hàng nhưng không có đầu ra thì mình hạch toán như thế nào????? Giúp mình với! !!!!!:deal:
Đã bán hàng cho khách là có doanh thu rồi ,vậy viết hóa đơn đầu ra thôi ,còn bán hàng mà không xuất HĐ là trốn thuế đấy liệu mà cân đối đầu vào đầu ra nhé. Thân

B

BIBI78

Guest
7/5/08
20
0
0
TP.HCM
_ Nếu bán lẻ thì cuối tháng tập hợp lại xuất 1 lần hóa đơn , thế là có đầu ra thôi bạn ....... Bán hàng thì phải có doanh thu chứ .

hồngtrường

hồngtrường

Guest
3/3/07
1,077
3
38
Hà Lội

Làm thế là không ổn nhé.
Đã xuất bán cho khách hàng thì phải xuất hóa ghi nhận doanh thu và kê khai thuế đầu ra chứ. Trốn thuế kiểu này không ổn đâu nhé. Các ẻm thuế mà biết thì chít queo đấy.
Còn vẫn muốn .... thì phạm vi diễn đàn không cho phép tranh luận kiểu đấy, PM cho tớ, tớ sẽ chỉ cho vài cách dùng tạm trong trường hợp này.
Thế nhé

H

haihuong0584

Trung cấp
1/3/07
160
1
18
39
Ninh Binh
Cho em hỏi luôn cái? Viết hoá đơn đầu ra có nhất thiết người mua có tư cách pháp nhân, có mã số thuế không hay là cá nhân cũng được?

H

hunghk1211

Guest
12/5/08
9
0
1
HCM
mình muốn hỏi bạn xíu, cái này hơi ngoài kề
cty bạn sản xuất thung carton thôi, có in phiếu xuất hay nhập ko

hồngtrường

hồngtrường

Guest
3/3/07
1,077
3
38
Hà Lội
Cho em hỏi luôn cái? Viết hoá đơn đầu ra có nhất thiết người mua có tư cách pháp nhân, có mã số thuế không hay là cá nhân cũng được?

Không nhất thiết như thế đâu. Hóa đơn của mình thì mình viết cho ai mà không được. Miễn viết đúng là được. Cá nhân hay pháp nhân gì mà mua hàng thì mình vẫn xuất hóa đơn tất.
Thế nhé
mình muốn hỏi bạn xíu, cái này hơi ngoài kề
cty bạn sản xuất thung carton thôi, có in phiếu xuất hay nhập ko
Đây là câu hỏi hay, bạn đã hiểu ra vấn đề hehe :beer:

C

chung_viettri

Guest
22/9/06
11
0
0
Việt Trì
Tra loi thay anh trai (^=^)

ban oi! nhu vay la CTy ban phai lam HD mua ban va khi do minh chiu nop thue GTGT thay nguoi mua hang:eek:know:

C

chung_viettri

Guest
22/9/06
11
0
0
Việt Trì
ban oi! nhu vay la CTy ban phai lam HD mua ban va khi do minh chiu nop thue GTGT thay nguoi mua hang

T

trinhthily

Guest
8/5/08
67
0
0
bac giang
Chào các bạn!co ai lam ở cty xuất nhập khẩu ko cho minh hỏi vần đề này nhe,mong các bạn co câu trả lời sớm.Công ty mình là công ty Sản xuất xuất khẩu ,mặt hàng bao bì,nguyên liệu chủ yeué là nhập khẩu,nhung trong quá trình SX do hang nhập về muộn nên công ty minh mua cả nguyên lieuẹ trong nước.Vậy cho minh hỏi số thuế GTGT hàng mua này minh có đựoc hoàn thuế ko?Công ty mình thuế xuất bán ra la 0%,và số hoàn thuế này được hoàn trong điều kiện nào,?
Đợi cho hàng xuất đi mới đựoc hoàn hay hoàn theo định kỳ công ty làm thủ tục hoàn.Nếu xuất đi rồi mới đựoc hoàn thì giả sử như tại thời điểm làm thủ tục hoàn số hàng này còn chưa xuất được thì khi đó phải tách như thế nào ,cac bạn đồng có ý kiến giúp mình vấn đề này nhe.Tôi xin cảm ơn các bạn rất nhiều.tôi mong co câu trả lời sớm từ các bạn.hãy gửi cho tôi trinhthily@gmail.com

T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
Chào các bạn!co ai lam ở cty xuất nhập khẩu ko cho minh hỏi vần đề này nhe,mong các bạn co câu trả lời sớm.Công ty mình là công ty Sản xuất xuất khẩu ,mặt hàng bao bì,nguyên liệu chủ yeué là nhập khẩu,nhung trong quá trình SX do hang nhập về muộn nên công ty minh mua cả nguyên lieuẹ trong nước.Vậy cho minh hỏi số thuế GTGT hàng mua này minh có đựoc hoàn thuế ko?Công ty mình thuế xuất bán ra la 0%,và số hoàn thuế này được hoàn trong điều kiện nào,?
Đợi cho hàng xuất đi mới đựoc hoàn hay hoàn theo định kỳ công ty làm thủ tục hoàn.Nếu xuất đi rồi mới đựoc hoàn thì giả sử như tại thời điểm làm thủ tục hoàn số hàng này còn chưa xuất được thì khi đó phải tách như thế nào ,cac bạn đồng có ý kiến giúp mình vấn đề này nhe.Tôi xin cảm ơn các bạn rất nhiều.tôi mong co câu trả lời sớm từ các bạn.hãy gửi cho tôi trinhthily@gmail.com

Đương nhiên Cty được hoàn thuế có thể hoàn thuế theo từng thời kỳ như quí, 6 tháng hoặc năm. Điều kiện để được hoàn thuế ngoài việc có đầy đủu hồ sơ, chứng từ tài liệu cần thiết bạn lưu ý là số hàng liên quan đến hoàn thuế phải được thanh toán xong với bằng chứng là giấy báo có của Ngân hàng. Như vậy Cty được thanh toán tới đầu thì hoàn thuế tới đó. Đã xuất đi mà chưa thanh toán cũng chưa được hoàn thuế đâu.

H

hunghk1211

Guest
12/5/08
9
0
1
HCM

thì bạn có thể cho hóa đơn để cân bằng

H

hunghk1211

Guest
12/5/08
9
0
1
HCM

lady1983

lady1983

Cao cấp
15/5/08
254
0
16
40
hn

Cũng phải tuỳ hình thức sở hữu vốn của bạn là công ty gì đã chứ? Nếu trách nhiệm hữu hạn thì chẳng cần phải đầu ra đâu mà! bạn nên hạn chế viết hoá đơn đầu vào phần dư thừa đầu vào sẽ viết hoá đơn đầu ra từ từ. Và bạn phải ứng dụng khả năng tính toán của mình một cách khoa học cùng với các ước tính kế toán về chi phí phát sinh trong kỳ như lương, khấu hao, chi phí khác để có thể có lãi (ít thôi! vì bạn phải nộp cho các ông ấy một ít gọi là có đóng góp cho công cuộc phát triển đất nước). Sau đấy, cứ từ từ bạn phân ra các chỉ tiêu cần tính toán như: biến phí và định phí trong hoạt động cty bạn và ước lượng doanh thu cần thiết để thực hiện trong năm. Rồi lấy hoá đơn đầu vào thật khoa học.
Số liệu thực tế bạn nên theo dõi trên 01 hệ thống sổ khác.
Còn nếu Cty bạn là Cty cổ phần, các cổ đông bắt buộc minh bạch về tài chính (nhất là các công ty niêm yết) thì khi xuất hàng bán bất kể cho đối tượng nào Cty bạn buộc phải xuất hoá đơn và gập liên 2 lưu vào gốc hoặc vứt đi. Cách viết vẫn viết tương tự thôi. Để đỡ phải đi mua hoá đơn ở cơ quan quản lý thuế, Cty bạn nên có bảng kê hàng bán ra hàng ngày rồi viết luôn thể cho các cá nhân, tổ chức, đơn vị không phải là pháp nhân (có mã số thuế)

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA