Bị truy thu BHXH???

• Thread starter hiennguyenkt
  • Ngày gửi
H

hiennguyenkt

Guest
1/4/08
67
0
0
Tân Bình
Các anh chị ơi, liệu cty em có bị truy thu ko? Vì cty em thành lập từ năm 2005 tới nay nhưng chưa tham gia BHXH, bây giờ em mới vào và sếp em nghe người ta nói sẽ kiểm tra các DN chưa tham gia, vì thế giờ đây em bắt đầu làm và bên BH yêu cầu tất cả bảng lương tháng từ khi thành lập tới nay. Em ko biết phải làm thế nào thì các năm trước anh Kế toán làm bảng lương rất cao để đưa vào chi phí BC thuế ấy. Tổng quỹ lương năm 2007 tới 364,000,000 lận. Bây giờ em có ý định là em sẽ giảm bớt lương xuống vì trong BCTC bảng cân đối KT bên thuế ko đóng dấu nên em sẽ làm bảng lương khác bên đó ko biết có sao ko? Vì BH và thuế 2 lĩnh vực khác nhau. Em làm mức lương cơ bảng thấp xuống và thêm cột phụ cấp. Em ko biết là em làm phụ cấp chung chung có được ko hay phải ghi rõ ra phụ cấp gì? Em định gửi kem file để anh chị xem và giúp đỡ nhưng em ko biết gửi bằng cách nào? Mong anh chị chỉ giúp.

Khóa học Quản trị dòng tiền
B

banvan

Sơ cấp
14/5/05
48
2
8
43
HaiDuong
Truy thu bhxh

Các anh chị ơi, liệu cty em có bị truy thu ko? Vì cty em thành lập từ năm 2005 tới nay nhưng chưa tham gia BHXH, bây giờ em mới vào và sếp em nghe người ta nói sẽ kiểm tra các DN chưa tham gia, vì thế giờ đây em bắt đầu làm và bên BH yêu cầu tất cả bảng lương tháng từ khi thành lập tới nay. Em ko biết phải làm thế nào thì các năm trước anh Kế toán làm bảng lương rất cao để đưa vào chi phí BC thuế ấy. Tổng quỹ lương năm 2007 tới 364,000,000 lận. Bây giờ em có ý định là em sẽ giảm bớt lương xuống vì trong BCTC bảng cân đối KT bên thuế ko đóng dấu nên em sẽ làm bảng lương khác bên đó ko biết có sao ko? Vì BH và thuế 2 lĩnh vực khác nhau. Em làm mức lương cơ bảng thấp xuống và thêm cột phụ cấp. Em ko biết là em làm phụ cấp chung chung có được ko hay phải ghi rõ ra phụ cấp gì? Em định gửi kem file để anh chị xem và giúp đỡ nhưng em ko biết gửi bằng cách nào? Mong anh chị chỉ giúp.

Chào bạn, Cty mình cũng thành lập năm 2005 và đến T8/2007 mình mới tham gia nhưng không thấy ai nói rằng sẽ bị truy thu cả, và mình chỉ phải làm một bảng lương tại thời điểm gần nhất tháng đóng bhxh thôi, à mà bạn ở Quận nào vậy HN hay nơi khác...? nếu cần mình sẽ send cho dc của mình: banvan1980@yahoo.com
Thân

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Vậy thì mời các bạn tham khảo quyết định 902/2006/QĐ-BHXH sẽ hiểu:
8. Truy đóng BHXH.
8.1. Các trường hợp phải truy đóng, bao gồm:
8.1.1. Không đóng BHXH.
8.1.2. Đóng không đúng thời gian quy định.
8.1.3. Đóng không đúng mức quy định tại mục I phần này.
8.1.4. Đóng không đủ số người thuộc diện tham gia BHXH bắt buộc.
8.1.5. Người lao động sau thời gian làm việc theo hợp đồng lao động có thời hạn dưới 3 tháng, khi hết hạn hợp đồng lao động mà vẫn tiếp tục làm việc hoặc ký hợp đồng lao động mới với đơn vị đó thì thời gian làm việc theo hợp đồng lao động trước đó phải truy đóng BHXH, BHYT.
8.2. Điều kiện truy đóng: Người lao động là đối tượng tham gia BHXH bắt buộc; có tên trong danh sách lao động, tiền lương của đơn vị và có đủ hồ sơ liên quan đến thời gian truy đóng BHXH.
Tham khảo file đính kèm mình gửi!

Sửa lần cuối:
L

lammy

Sơ cấp
24/5/08
6
0
1
Tp.HCM
cty mình cũng thế thành lập từ 2003 đến nay vẫ chưa mua BHXH, vì cty mình bên xây dựng nên cứ xong công trình nào là phải tuyển công nhân mới,không biết bây giờ đăng ký mua có bị truy thu lại các năm trước? mình ở q12 đó. Bạn nào có làm BHXH ở đây nói cho mình biết với

N

nguyenloan81

Guest
4/3/08
64
0
0
TPHCM

Công ty mình thành lập từ năm 2003 nhưng đếnT9/2007 mơi tham gia BHXH và bị truy thu từ T1/2005 và vì những nhân viên trước đó đã nghỉ việc nên chỉ cần làm văn bản giải trình cho cơ quan BHXH
Mức lương đóng BHXH làm mức lương cơ bản và phụ cấp(nếu có) trong HĐLĐ mà bạn đăng ký với phòng LĐTBXH, nếu đăng ký rôi mà bạn điều chỉnh lại thì sao được, việc này mình cũng không rõ xin thỉnh giáo cac anh chị

minhdhvl

minhdhvl

Cháu ngoan Bác Hồ
11/4/06
405
4
18
HCM
Công ty mình có thuê sinh viên làm nhân viên bán thời gian, mình làm hợp đồng 2 tháng 1 lần, sau đó lại gia hạn tiếp. Cho mình hỏi là công ty mình có phải đóng BHXH cho những đối tượng này không.

hợp đồng thời vụ dưới 3 tháng k phải đóng BH,nhưng bạn nên lấy tên khác chứ đừng gia hạn.:005:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA