Tính thuế TNCN đối với DN sản xuất phần mềm

• Thread starter stock
  • Ngày gửi
S

stock

Guest
25/10/07
48
0
6
Sài Gòn
Mong mọi người góp ý giúp ạ!
Cty mình chuyên về sản xuất và gia công phần mềm. Mình mới có được thông tư 123/2004 hướng dẫn thực hiện ưu đãi về thuế đối với DN phần mềm của bạn Thamht chia xẽ ^_^
Trong đó:

"Nguời lao động chuyên nghiệp là người Việt Nam trực tiếp tham gia các hoạt động sản xuất và dịch vụ phần mềm được áp dụng mức khởi điểm chịu thuế và mức luỹ tiến như quy định đối với người nước ngoài"

Từ trước tới nay, cty vẫn nộp thuế TNCN cho những nhân viên từ 5 triệu trở lên. Như vậy là nộp thừa rồi phải không ạ ???

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

Thamht

"Nhóc" ngốc xít
11/12/07
900
5
0
36
Quê tôi ơi! Nay còn đâu!
Không biết khoản nộp thừa này có được trừ dần vào các kỳ sau không nhỉ?:1luvu:

P

Pear59

Cao cấp
11/12/06
558
1
18
49
VN
Cty mình chuyên về sản xuất và gia công phần mềm. Mình mới có được thông tư 123/2004 hướng dẫn thực hiện ưu đãi về thuế đối với DN phần mềm của bạn Thamht chia xẽ ^_^
Trong đó:

"Nguời lao động chuyên nghiệp là người Việt Nam trực tiếp tham gia các hoạt động sản xuất và dịch vụ phần mềm được áp dụng mức khởi điểm chịu thuế và mức luỹ tiến như quy định đối với người nước ngoài"

Từ trước tới nay, cty vẫn nộp thuế TNCN cho những nhân viên từ 5 triệu trở lên. Như vậy là nộp thừa rồi phải không ạ ???

Bạn ơi TT123/2004 của Bộ Tài chính về việc hướng dẫn thực hiện ưu đãi về thuế đối với doanh nghiệp phần mềm đã hết hiệu lực rồi mà.

The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
Bạn ơi TT123/2004 của Bộ Tài chính về việc hướng dẫn thực hiện ưu đãi về thuế đối với doanh nghiệp phần mềm đã hết hiệu lực rồi mà.

Đúng, Thông tư đó có thuế TNDN & TNCN áp dụng cho doanh nghiệp phần mềm. Cái phần ưu đãi về thuế TNDN thì hết nhưng ưu đãi về thuế TNCN của lập trình viên thì vẫn còn bạn ơi

The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
Trong đó:

Chào bạn,
Trước đây khi làm báo cáo thuế TNCN không sử dụng mã vạch thì bạn phải ghi chú là áp dụng theo TT123.... về ưu đãi thuế TNCN thì khi đó bên thuế họ mới chịu. Còn bi giờ là theo mã vạch thì không ghi chú được thì tới khi quyết toán bạn sẽ giải trình.
Trường hợp cty bạn mình nghĩ bạn nên làm công văn giải trình gởi cục thuế để họ hướng dẫn giải quyết.
Good luck,

P

Pear59

Cao cấp
11/12/06
558
1
18
49
VN
Đúng, Thông tư đó có thuế TNDN & TNCN áp dụng cho doanh nghiệp phần mềm. Cái phần ưu đãi về thuế TNDN thì hết nhưng ưu đãi về thuế TNCN của lập trình viên thì vẫn còn bạn ơi

Thehoang ơi, phần ưu đãi về thuế TNCN bây giờ được hướng dẫn ở văn bản nào rồi? Tks

S

stock

Guest
25/10/07
48
0
6
Sài Gòn
Chào bạn,
Trước đây khi làm báo cáo thuế TNCN không sử dụng mã vạch thì bạn phải ghi chú là áp dụng theo TT123.... về ưu đãi thuế TNCN thì khi đó bên thuế họ mới chịu. Còn bi giờ là theo mã vạch thì không ghi chú được thì tới khi quyết toán bạn sẽ giải trình.
Trường hợp cty bạn mình nghĩ bạn nên làm công văn giải trình gởi cục thuế để họ hướng dẫn giải quyết.
Good luck,

Mình mới vừa gọi điện hỏi thăm Phòng Tuyên truyền hỗ trợ họ bảo TT123 vẫn còn hiệu lực. Và hướng dẫn cty mình phải làm mẫu điều chỉnh lại số thuế từ năm 2004 đến nay. Cám ơn bạn rất nhiều ! Chúc bạn luôn làm tốt công việc của mình !

T

Thamht

"Nhóc" ngốc xít
11/12/07
900
5
0
36
Quê tôi ơi! Nay còn đâu!
DN phần mềm bi h được hưởng ưu đãi Thuế TNDN theo NĐ 24/2007, còn ưu đãi về thuế TNCN đối với bên phần mềm vẫn chưa có j thay đổi so với TT123/2004.
Thehoang ơi, phần ưu đãi về thuế TNCN bây giờ được hướng dẫn ở văn bản nào rồi? Tks
Pác tham khảo ở đây! http://www.webketoan.vn/forum/showthread.php?t=18406#Scene 1
Thân!