Cho em hỏi cách lập CTGS

• Thread starter smallstars
  • Ngày gửi
S

smallstars

Guest
20/3/08
9
0
0
Đà Nẵng
Mấy anh,chị cho em hỏi cách lập CTGS với ạ, tức là mình lập theo những cách nào í. Theo em biết thì có thể lập theo loại chứng từ, lập theo tài khoản, theo quan hệ đối ứng tài khoản (có phải là hoặc Nợ hết, hoặc Có hết không?)... Nếu lập theo loại chứng từ thì dễ bị trùng giữa các phần hành quá nhỉ ?
Anh, chị nào biết rõ thì chỉ cho em với, nói cụ thể giùm em là lập thế nào luôn ạ, vì em chỉ biết cái tên là như thế thôi chứ em chưa hiểu kỹ. Em cảm ơn rất nhiều.:thanx:
:band:

Khóa học Quản trị dòng tiền
xanha78

xanha78

Cao cấp
21/7/04
222
45
28
CTGS nhằm mục đích gom tất cả các nghiệp vụ kinh tế phát sinh có bản chất giống nhau! Mục đích để tiện theo dõi, kiểm tra và sắp xếp chứng từ theo một chuẩn để dễ tìm kiếm. VD, thu tiền (Đánh số tất cả các nghiệp vụ liên quan tới thu tiền) or thu tiền bán hàng (Đánh số tất các các nghiệp vụ Nợ 111/Có 511), thu công nợ khách hàng (Đánh số tất các các nghiệp vụ Nợ111/Có 131 ).
Hy vọng giúp được bạn một tí hi hí......

D

dcquocxhd

Trung cấp
22/5/08
102
0
16
Binh Duong
Ý bạn hỏi là làm theo CTGS cần những sổ jì đúng ko?

S

smallstars

Guest
20/3/08
9
0
0
Đà Nẵng
Ý em là mình phải tổ chức như thế nào ấy. Ví dụ như CTGS số 1 là dành cho Nợ 111, CTGS số 2 là nợ 112 ... Và mấy CTGS còn lại thì ghi thế nào ấy ạ. Tất cả đều theo hoặc Nợ hết hoặc Có hết à, hay là thích thì ghi CTGS số 3 là Nợ 131, rồi CTGS khác lại ghi Có 214, ... cứ Nợ, Có lộn xộn thế được không ạ? Có quy tắc gì không ạ?
Chỉ dùm em. Cảm ơn nhiều nhiều.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA