Chưa in đóng dấu các sổ sách

• Thread starter honghanh85
  • Ngày gửi
H

honghanh85

Trung cấp
20/12/07
50
0
0
VN
Các anh chị ơi, công ty em vừa mới thay đổi một số hoạt động kinh doanh nên con dấu cũng phải thay đổi. Em vừa mới phát hiện ra rằng các sổ sách trước đây chưa đóng dấu gì cả. Tính sao bây giờ, con dấu đã thay đổi thì mình có thể đóng con dấu mới trên các sổ sách đó được không ạ? À quên, còn một số hợp đồng và biên bản mà các khách hàng gửi từ lúc trước chưa đóng dấu nữa. Hu hu, em sợ quá. Tính sao đây?

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

moon200284

Guest
19/5/08
44
0
0
40
Hà Nội
Còn sao nữa. Chuẩn bị tinh thần mà nộp phạt đi còn gì. hix

L

Lan-vu-nu

Trung cấp
24/8/07
118
9
18
TP. Hà Đông
Các anh chị ơi, công ty em vừa mới thay đổi một số hoạt động kinh doanh nên con dấu cũng phải thay đổi. Em vừa mới phát hiện ra rằng các sổ sách trước đây chưa đóng dấu gì cả. Tính sao bây giờ, con dấu đã thay đổi thì mình có thể đóng con dấu mới trên các sổ sách đó được không ạ? À quên, còn một số hợp đồng và biên bản mà các khách hàng gửi từ lúc trước chưa đóng dấu nữa. Hu hu, em sợ quá. Tính sao đây?

Nếu thay đổi ngành nghề hoạt động kd (thêm, bớt) thì sao phải đổi dấu nhỉ?bạn thử nói cụ thể hơn chút dc ko? trừ khi cty bạn thay đổi tên và loại hình cty thì mới phải khắc lại dấu chứ??
Theo luật, cty cũ vẫn phải có trách nhiệm và nghĩa vụ với các chứng từ hợp đồng phát sinh trong thời gian chuyển giao giữa dấu cũ và mới, khoảng 3 tháng gì đó (tuỳ chi cục, bạn phải hỏi cán bộ Thuế của cty bạn nhé). Theo đúng quy định thì sổ sách, hợp đồng của bạn phải đóng dấu ngay rồi chứ, sao lại để lâu vậy mà vẫn chưa cộp dấu?
Về sổ sách thì bạn phải hỏi lại cán bộ thuế quản lý; mình nghĩ có lẽ cũng bị phạt theo chuẩn mực kế toán đã quy định về chế độ sổ sách rồi.
Về hợp đồng thì ko lo lắm, bạn có thể thảo lại hợp đồng lấy tên cty theo con dấu mới và các điều khoản khác trong hợp đồng vẫn giữ nguyên mà. tuy nhiên bạn đừng có nói là hợp đồng đã ký kết (nhưng chưa đóng dấu đó) cty bạn đã xuất hóa đơn rồi đó nha, kỳ nhông sống lại chít liền hà.

Bekis

Bekis

Cao cấp
19/5/08
228
3
18
thanh thai
Tìm lại con dấu cũ, hoặc làm lại con dấu khác( làm giả cũng được ), đóng lên, có trời mà biết. :)

L

Lan-vu-nu

Trung cấp
24/8/07
118
9
18
TP. Hà Đông
Tìm lại con dấu cũ, hoặc làm lại con dấu khác( làm giả cũng được ), đóng lên, có trời mà biết. :)

Tìm lại làm sao dc hả bạn? khi cấp dấu mới thì cán bộ ở cquan ĐKKD đã bắt cty phải huỷ con dấu cũ ngay trước mặt 2 bên nhà trai và nhà gái rồi còn đâu?
Làm dấu giả hả, hạ sách hạ sách!

hoangnga102

hoangnga102

Trung cấp
18/1/08
89
0
6
Hà Nội
Cho em hỏi nhờ với, công ty chuyển địa điểm kinh doanh sang quận khác, em đã làm thủ tục chuyển địa điểm rồi nhưng em không thấy bên thuế nói gì về việc thay con dấu cả (con dấu là ở quận cũ). Như vậy em phải làm như nào ạ? Những trường hợp nào thì phải đổi con dấu ạ?

B

BIBI78

Guest
7/5/08
20
0
0
TP.HCM
_ Bạn ơi , thay đổi địa điểm kinh doanh thì chỉ thay đổi dấu vuông có tên Cty , MST , Đc thôi , và cái này thì tự mình thay đổi thôi , cơ quan thuế không nhắc nhở đâu bạn .

hoangnga102

hoangnga102

Trung cấp
18/1/08
89
0
6
Hà Nội
Ý em muốn hỏi là dấu tròn cơ ạ, trên dấu tròn cấp ban đầu có ghi Quận, thành phố mà

M

Mai Vu

Guest
12/3/08
14
0
0
39
Hanoi
Cho em hỏi nhờ với, công ty chuyển địa điểm kinh doanh sang quận khác, em đã làm thủ tục chuyển địa điểm rồi nhưng em không thấy bên thuế nói gì về việc thay con dấu cả (con dấu là ở quận cũ). Như vậy em phải làm như nào ạ? Những trường hợp nào thì phải đổi con dấu ạ?
Việc thay đổi trụ sở kinh doanh đến quận khác là bắt buộc phải thay đổi con dấu. Theo đó, dấu vuông mã số thuế thì tất nhiên là thay đổi rồi.

Bạn đã làm thủ tục chuyển địa điểm nhưng ko thấy thuế nhắc về việc thay đổi con dấu? Khi bạn chuyển sang cơ quan thuế mới, bạn sẽ phải mua hóa đơn. Lúc đó, họ sẽ nhắc bạn rằng hồ sơ của bạn ko đạt yêu cầu--- > phải thay đổi con dấu mới thì mới dc mua hóa đơn.

hoangnga102

hoangnga102

Trung cấp
18/1/08
89
0
6
Hà Nội
Mình muốn hỏi là khi đổi quận thì dấu tròn có phải thay đổi không ạ?

X

xuanhit

Guest
29/5/08
14
0
0
Hà Tây
chữ ký của Giám đốc em rất dễ mạo danh giờ giám đốc em muốn thay đổi chữ ký thì phải làm như thế nào ạ ? Giúp em với

kunkun

kunkun

(_ __')
18/9/07
467
0
16
Hồ Chí Minh

đổi đia bàn kinh doanh thì đồng nghĩa đổi luôn con dấu khác. trù khi địa bàn kinh doanh trong cùng 1 quận thì ko cần đổi dấu.

chữ ký của Giám đốc em rất dễ mạo danh giờ giám đốc em muốn thay đổi chữ ký thì phải làm như thế nào ạ ? Giúp em với

cần gì phải đổi, chữ kí mạo được mà có con dấu đóng lên đó đâu mà thành hợp pháp được....chữ kí không thì không có giá trị nha bạn..

K

Khanh Ha

Guest
14/3/08
27
0
0
Ha Noi
Khi công ty chuyển địa điểm mới thì phải làm thủ tục thay đổi địa điểm. trường hợp dấu tròn không ghi quận thì không phải làm lại dấu. nhưng nếu ghi quận thì cty bạn phải đi đăng ký mẫu dấu ở cơ sở mới. công ty mình cũng thay đổi địa điểm và không phải thay con dấu vẫn lây mẫu dấu cũ lên đăng ký.
hi vong giúp bạn được một chút gì đó. Thân

H

honghanh85

Trung cấp
20/12/07
50
0
0
VN
Nếu thay đổi ngành nghề hoạt động kd (thêm, bớt) thì sao phải đổi dấu nhỉ?bạn thử nói cụ thể hơn chút dc ko? trừ khi cty bạn thay đổi tên và loại hình cty thì mới phải khắc lại dấu chứ??
Theo luật, cty cũ vẫn phải có trách nhiệm và nghĩa vụ với các chứng từ hợp đồng phát sinh trong thời gian chuyển giao giữa dấu cũ và mới, khoảng 3 tháng gì đó (tuỳ chi cục, bạn phải hỏi cán bộ Thuế của cty bạn nhé). Theo đúng quy định thì sổ sách, hợp đồng của bạn phải đóng dấu ngay rồi chứ, sao lại để lâu vậy mà vẫn chưa cộp dấu?
Về sổ sách thì bạn phải hỏi lại cán bộ thuế quản lý; mình nghĩ có lẽ cũng bị phạt theo chuẩn mực kế toán đã quy định về chế độ sổ sách rồi.
Về hợp đồng thì ko lo lắm, bạn có thể thảo lại hợp đồng lấy tên cty theo con dấu mới và các điều khoản khác trong hợp đồng vẫn giữ nguyên mà. tuy nhiên bạn đừng có nói là hợp đồng đã ký kết (nhưng chưa đóng dấu đó) cty bạn đã xuất hóa đơn rồi đó nha, kỳ nhông sống lại chít liền hà.

Hic hic, thế này bạn à, công ty mình thêm hoạt động dịch vụ nữa, thành ra phải đổi con dấu tròn. Sổ sách bây giờ mình có thể khai báo với Thuế là do thất lạc, phải làm lại tất cả thì có được không?
Về hợp đồng, thực ra thì đó là các hợp dồng vay tạm ở bên ngoài của công ty mình với cá nhân khác. Do đó, không có hoá đơn nào xuất ra, chỉ có chi phí lãi vay thôi. Nếu Thuế hỏi thì mình phải trả lời sao đây?

H

hongloan25

Guest
13/10/07
24
0
0
40
Bốn biển là nhà

dấu tròn phải thay đổi chứ bạn, bạn có thấy trên dấu tròn có quận ko? trừ khi nào bạn đổi địa điểm kinh doanh mà chưa làm giấy tờ chuyển đổi thì mình vẫn sử dụng dấu cũ dc, còn bạn đã làm thủ tục chuyển đổi rồi thì cũng đổi luôn con dấu chứ, tại trên con dấu có ghi quận mà.

X

xuanhit

Guest
29/5/08
14
0
0
Hà Tây
chưa đóng dấu các sổ sách

đổi đia bàn kinh doanh thì đồng nghĩa đổi luôn con dấu khác. trù khi địa bàn kinh doanh trong cùng 1 quận thì ko cần đổi dấu.

cần gì phải đổi, chữ kí mạo được mà có con dấu đóng lên đó đâu mà thành hợp pháp được....chữ kí không thì không có giá trị nha bạn..

công ty mình thuê một công ty luật sư tư vấn. Hôm trước họ làm sai giấy tờ bên chi nhánh của mình. Thế là họ giả chữ ký của Giám đốc , họ tự ý đến chi nhánh để lấy dấu vì Giám đốc ko có mặt ở chi nhánh. Kế toán bên chi nhánh đưa luôn dấu cho họ đóng. Khi họ nộp hết giấy tờ đi rồi thì Giám đốc mới phát hiện ra. Như vậy thì đã muộn rồi

kunkun

kunkun

(_ __')
18/9/07
467
0
16
Hồ Chí Minh
công ty mình thuê một công ty luật sư tư vấn. Hôm trước họ làm sai giấy tờ bên chi nhánh của mình. Thế là họ giả chữ ký của Giám đốc , họ tự ý đến chi nhánh để lấy dấu vì Giám đốc ko có mặt ở chi nhánh. Kế toán bên chi nhánh đưa luôn dấu cho họ đóng. Khi họ nộp hết giấy tờ đi rồi thì Giám đốc mới phát hiện ra. Như vậy thì đã muộn rồi
thế giờ con dấu đó đang ở đâu??? mất là nguy hiểm lắm đó....:057:

X

xuanhit

Guest
29/5/08
14
0
0
Hà Tây
con dấu của chi nhánh thì bên chi nhánh giữ nhưng người quản lý của chi nhánh là người nước ngoài mới sang, ko biết gì cả thấy người bên luật sư đến( người này quản lý có biết mặt anh bên luật kia) thì đưa dấu ra đóng thôi. Nguy hiểm quá đúng ko

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA