Thuế TNCN khấu trừ 10%

• Thread starter voicoi318
  • Ngày gửi
V

voicoi318

Guest
5/3/08
11
0
0
Hà Nội
Công ty mình tháng rồi có phát sinh 1 khoản thù lao trả cho cá nhân trên 500.000đ nên mình có thực hiện khấu trừ thuế 10% của trường hợp này.
Nay tiến hành nộp thuế qua chuyển khoản mà không biết loại thuế khấu trừ 10% này thuộc loại thuế TNCN thường xuyên hay là thuế TNCN không thường xuyên để mà viết giấy nộp tiền.
Mình có đọc trong TT60/2007/TT-BTC thì thấy hình như nó thuộc vào thuế Thu nhập cá nhân thường xuyên.

Các bạn làm ơn mách giùm mình sớm nha!

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

tranbinh200780

Cao cấp
25/2/08
515
39
28
42
Thành Phố Hồ Chí Minh
Công ty mình tháng rồi có phát sinh 1 khoản thù lao trả cho cá nhân trên 500.000đ nên mình có thực hiện khấu trừ thuế 10% của trường hợp này.
Nay tiến hành nộp thuế qua chuyển khoản mà không biết loại thuế khấu trừ 10% này thuộc loại thuế TNCN thường xuyên hay là thuế TNCN không thường xuyên để mà viết giấy nộp tiền.
Mình có đọc trong TT60/2007/TT-BTC thì thấy hình như nó thuộc vào thuế Thu nhập cá nhân thường xuyên.

Nếu phát sinh khoản thu nhập cá nhân trên 500.000 thì khấu trừ 10 %.Đây là thuế thu nhập không thường xuyên,
Thân chào

H

HOANGNAM

Cao cấp
17/10/04
1,257
17
38
58
Binh duong

Đây là khoản thuế thu nhập cá nhân thường xuyên.

wrong

wrong

Cao cấp
16/10/07
714
0
0
41
Hà Nội
vì ko biết cá nhân của công ty bạn có ký HĐLĐ ko? thù lao chi trả cho công việc ntn nên rất khó xác định đó là thu nhập thường xuyên hay ko thường xuyên. Bạn đọc thêm trong thông tư 81 ấy. Mục I có 2.1 và 2.2. Nhưng thường khấu trừ 10% là thu nhập không thường xuyên (Trích TT81: "Thuế suất 10% đối với thu nhập chịu thuế về trúng thưởng xổ số, trúng thưởng khuyến mại")

H

HOANGNAM

Cao cấp
17/10/04
1,257
17
38
58
Binh duong
vì ko biết cá nhân của công ty bạn có ký HĐLĐ ko? thù lao chi trả cho công việc ntn nên rất khó xác định đó là thu nhập thường xuyên hay ko thường xuyên. Bạn đọc thêm trong thông tư 81 ấy. Mục I có 2.1 và 2.2. Nhưng thường khấu trừ 10% là thu nhập không thường xuyên (Trích TT81: "Thuế suất 10% đối với thu nhập chịu thuế về trúng thưởng xổ số, trúng thưởng khuyến mại")

Khoãn khấu trừ 10% này không phải thuế suất của các khoản thu nhập không thường xuyên (trúng thưởng, khuyến mại ...) mà là "Thực hiện khấu trừ thuế 10% trên tổng thu nhập đối với các khoản chi trả cho cá nhân có thu nhập từ 500.000 đồng/lần trở lên mà khoản thu nhập này có được từ các hoạt động đại lý hưởng hoa hồng, môi giới (kể cả tiền thưởng); tiền nhuận bút, tiền giảng dạy; tiền bản quyền sử dụng sáng chế, nhãn hiệu, tác phẩm; tiền thù lao do tham gia dự án, hiệp hội kinh doanh, hội đồng quản trị, hội đồng thành viên; dịch vụ khoa học, kỹ thuật, dịch vụ tin học, dịch vụ tư vấn, thiết kế, kiến trúc, đào tạo, hoạt động biểu diễn, hoạt động thể dục thể thao và các khoản tiền chi trả thuộc diện chịu thuế khác".(Trích thông tư 81/2004 ngày 13/8/2004 của Bộ TC hướng dẫn thi hành thuế TNCN).