Hợp đồng - hoá đơn

• Thread starter Hoang Ha Giang
  • Ngày gửi
H

Hoang Ha Giang

Guest
29/1/08
56
0
0
Thi xa Hung Yen
Các bạn cho mình hỏi chút nhe!
Bên mình khi ký hợp đồng đơn giá hàng là 18.500đ do trong quá trình giao hàng có một số mặt hàng bị lỗi lên lên bị giảm giá chênh lệch thực tế so với hợp đồng khoảng 10.000.000đ nhưng mình đã thống nhất với bên bán là ghi hoá đơn theo hợp đồng và họ đã đồng ý. nhưng do sơ xuất bên bán khi ghi hợp đồng họ lại lấy số thực tế chia ngược lại lên đơn giá thấp hơn so với hợp đồng là 18.300đ. vậy chênh lệch đơn giá giữa hợp đồng và hoá đơn có vấn đề gì ko. mong mọi người góp ý kiến cho mình :dogrun:

Khóa học Quản trị dòng tiền
D

dcquocxhd

Trung cấp
22/5/08
102
0
16
Binh Duong
Thì bạn làm lại hợp đồng hay xuất lại hóa đơn khác thôi. Dễ mà bạn.

Xin được góp ý như sau
1. Vì bên bán đã xuất hoá đơn theo đơn giá 18.500 đ do đó nên giữ hợp đồng 2 bên đã ký với đơn giá 18.500 đ.
2. Để điều chĩnh giá bán hai bên sẽ lập biên bản nêu rõ nguyên nhân giảm, số lượng giảm, trị giá giảm.
3. Bên bán sẽ xuất thêm 1 hoá đơn điều chỉnh ghi số lượng giảm, đơn giá giảm (18.500-18.300 = 200 đ/cái) và trị giảm.
Căn cứ 2 hoá đơn, bên bán và mua kê khai thuế GTGT và hạch toán kế toán bán hàng (mua hàng) và giảm giá hàng bán (giảm giá hàng mua).

K

Khanh Ha

Guest
14/3/08
27
0
0
Ha Noi
Theo mình thì không cần phải làm lại hợp đồng đâu. bạn chỉ cần làm cái phụ lụ kèm theo ( giảm giá hàng bán) rồi 2 bên ký nhận là ok mà.

F

forever7982

Guest
Thì bạn làm lại hợp đồng hay xuất lại hóa đơn khác thôi. Dễ mà bạn.
Mình cũng nghĩ thế đó bạn, mình làm lại hợp đồng khác thôi mà, chỉ sửa lại đơn giá và giá tiền,bên kia chắc cũng chấp nhận ký lại thui

sukyo

sukyo

Gã lang thang cô đơn...
6/5/08
501
3
18
Rừng xanh.....
Bạn có thể làm theo KhanhHa là làm thêm phụ lục hợp đồng ghi điều khoản thay đổi đơn giá và số lượng là được chứ không cần làm lại hợp đồng vì như vậy có thể liên quan đến các chứng từ khác nữa.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA